ਲਾਟਰੀ

ਐਂਤਨ ਚੈਖ਼ਵ

ਐਂਤਨ ਪਾਵਲੋਵਿਚ ਚੈਖਵ/ਐਂਟਨ ਚੈਖ਼ਵ (29 ਜਨਵਰੀ 1860–15 ਜੁਲਾਈ 1904) ਇੱਕ ਪ੍ਰਸਿੱਧ ਰੂਸੀ ਲੇਖਕ ਸਨ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਆਧੁਨਿਕ ਕਾਲ ਦਾ ਪ੍ਰਸਿੱਧ ਕਹਾਣੀਕਾਰ ਅਤੇ ਨਾਟਕਕਾਰ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਉਹ ਪੇਸ਼ੇ ਵੱਜੋਂ ਡਾਕਟਰ ਸਨ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਮੌਤ ਤਪਦਿਕ ਕਾਰਣ ਹੋਈ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਚਾਰ ਨਾਟਕ ਅਤੇ ਲਗਭਗ 200 ਕਹਾਣੀਆਂ ਲਿਖੀਆਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀਆਂ ਕਹਾਣੀਆਂ ਦੇ ਪਾਤਰ ਆਮ ਜਿਉਂਦੇ ਜਾਗਦੇ ਇਨਸਾਨ ਹਨ

ਇਵਾਨ ਦਮਿਤਰਿਚ ਦੀ ਜਿੰਦਗੀ ਵੀ ਦੂਸਰੀਆਂ ਦੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਹੀ ਸੀ ਮਹੀਨੇ ਵਿੱਚ ਉਹ 1200 ਰੁ. ਕਮਾ ਲੈਂਦਾ ਸੀ ਅਤੇ ਆਪਣੇ ਕੰਮ ਤੋਂ ਖੁਸ਼ ਸੀ। ਉਸਦਾ ਜੀਵਨ ਠੀਕ ਚੱਲ ਰਿਹਾ ਸੀ। ਅੱਜ ਖਾਣ ਦੇ ਬਾਅਦ ਉਹ ਸੋਫੇ ਤੇ ਬੈਠਕੇ ਅਖਬਾਰ ਪੜ੍ਹ ਰਿਹਾ ਸੀ

ਖਾਣ ਦੀ ਟੇਬਲ ਸਾਫ਼ ਕਰਦੇ ਹੋਏ ਉਸਦੀ ਪਤਨੀ ਨੇ ਉਸ ਨੂੰ ਕਿਹਾ ਕਿ ਅੱਜ ਮੈਂ ਅਖਬਾਰ ਵੇਖਣਾ ਹੀ ਭੁੱਲ ਗਈ, ਤੁਸੀਂ ਵੇਖੋ ਕੀ ਅੱਜ ਡਰਾ ਦੀ ਲਿਸਟ ਛਪੀ ਹੈ ।ਇਵਾਨ ਨੇ ਵੇਖਕੇ ਕਿਹਾਹਾਂ ਅਖਬਾਰ ਵਿੱਚ ਲਿਸਟ ਹੈ ।ਤੇ ਕੀ ਤੁਹਾਡੇ ਟਿਕਟ ਦੀ ਤਾਰੀਖ ਹੁਣ ਤੱਕ ਨਿਕਲ ਨਹੀਂ ਚੁੱਕੀ ਹੋਵੇਗੀ। ਇਵਾਨ ਨੇ ਪੁੱਛਿਆ ਪਤਨੀ ਨੇ ਜਵਾਬ ਦਿੱਤਾਨਹੀਂ, ਮੈਂ ਉਹ ਪਿਛਲੇ ਮੰਗਲਵਾਰ ਨੂੰ ਹੀ ਖਰੀਦਿਆ ਸੀ

ਤਾਂ ਦੱਸੋ ਕੀ ਨੰਬਰ ਹੈ ? ਇਵਾਨ ਨੇ ਅੱਗੇ ਕਿਹਾ ਪਤਨੀ–9, 499 ਦੀ ਸੀਰੀਜ ਵਿੱਚ ਨੰਬਰ 26

ਠੀਕ ਹੈ ਮੈਂ ਵੇਖਦਾ ਹਾਂ 9, 499 ਅਤੇ 26

ਇਵਾਨ ਨੂੰ ਲਾਟਰੀ ਟਿਕਟ ਤੇ ਕੋਈ ਭਰੋਸਾ ਨਹੀਂ ਹੁੰਦਾ ਸੀ ਅਤੇ ਉਸਦੀ ਲਾਟਰੀ ਦੇ ਨੰਬਰ ਦੇਖਣ ਵਿੱਚ ਵੀ ਕੋਈ ਰੁਚੀ ਨਹੀਂ ਸੀ ਤੇ ਇਸ ਵਕਤ ਉਸਦੇ ਕੋਲ ਕੋਈ ਦੂਜਾ ਕੰਮ ਨਹੀਂ ਸੀ ਅਤੇ ਅਖਬਾਰ ਉਸਦੀ ਅੱਖਾਂ ਦੇ ਸਾਹਮਣੇ ਸੀ ਤਾਂ ਉਸਨੇ ਟਿਕਟ ਨੰਬਰਾਂ ਵਾਲੇ ਕਾਲਮ ਤੇ ਨਜ਼ਰ ਦੌੜਾਈ। ਇਹ ਉਸਨੇ ਕਿਸੇ ਖਾਸ ਉਤਸ਼ਾਹ ਨਾਲ ਨਹੀਂ ਕੀਤਾ। ਉਸਨੂੰ 9, 499 ਲੱਭਣ ਲਈ ਦੂਜੀ ਲਕੀਰ ਤੋਂ ਅੱਗੇ ਨਹੀਂ ਜਾਣਾ ਪਿਆ। ਨੰਬਰ ਵੇਖਦੇ ਹੀ ਉਸਨੂੰ ਆਪਣੀ ਅੱਖਾਂ ਤੇ ਵਿਸ਼ਵਾਸ ਨਹੀਂ ਹੋਇਆ

ਸੀਰੀਜ ਦੇਖਣ ਦੇ ਬਾਅਦ ਉਸਨੇ ਟਿਕਟ ਨੰਬਰ ਵੇਖੇ ਬਿਨਾਂ ਹੀ ਅਖਬਾਰ ਸੁੱਟਿਆ ਅਤੇ ਭੱਜ ਕੇ ਇੱਕ ਗਲਾਸ ਪਾਣੀ ਪੀਤਾ ਇਸ ਸਮੇਂ ਅਚਾਨਕ ਉਸਦੇ ਢਿੱਡ ਵਿੱਚ ਤੇਜ ਗੁੱਰਾਟ ਹੋਈ ਸੀ ਇਹ ਮਿੱਠੀ ਜਿਹੀ ਗੁੱਰਾਟ ਸੀ ਅਤੇ ਇਸਦੇ ਬਾਅਦ ਆਕੇ ਉਹ ਖੁਸ਼ੀ ਵਿੱਚ ਚੀਖਿਆਮਾਸ਼ਾ, 9, 499 ਇਸ ਵਿੱਚ ਹੈ ਤੇਜ ਸਾਹ ਬਾਹਰ ਛਡਦੇ ਹੋਏ ਉਹਨੇ ਇਹ ਵੱਡਾ ਸਮਾਚਾਰ ਦਿੱਤਾ ਪਤਨੀ ਇਵਾਨ ਦਾ ਘਬਰਾਇਆ ਅਤੇ ਸੁੰਨਾ ਚਿਹਰਾ ਵੇਖਕੇ ਹੀ ਸਮਝ ਗਈ ਕਿ ਇਵਾਨ ਮਜਾਕ ਨਹੀਂ ਕਰ ਰਿਹਾ ਹੈ

ਕੀ ਇਹ 9, 499 ਹੀ ਹੈ ? ਉਸਨੇ ਟੇਬਲ ਤੇ ਕੱਪੜਾ ਵਿਛਾਉਂਦੇ ਹੋਏ ਪੁੱਛਿਆ ਇਹ ਪੁੱਛਦੇ ਹੋਏ ਉਹ ਆਪਣੇ ਆਪ ਵੀ ਸੁੰਨ ਸੀ।

ਹਾਂ . . . ਹਾਂ . . . ਲਿਸਟ ਵਿੱਚ ਇਹ ਸੀਰੀਜ ਹੈ !

ਅਤੇ ਟਿਕਟ ਨੰਬਰ ?

ਓਏ ਹਾਂ ! ਟਿਕਟ ਨੰਬਰ ਵੀ ਇਹੀ ਹੋਵੇਗਾ

ਇੰਨੀ ਜਲਦਬਾਜੀ ਠੀਕ ਨਹੀਂ . . . ਥੋੜ੍ਹਾ ਇੰਤਜਾਰ ਕਰੋ ਪਤਨੀ ਨੇ ਕਿਹਾ

ਇਵਾਨ ਬੋਲਿਆਨਹੀਂ, ਮੈਂ ਕਹਿੰਦਾ ਹਾਂ ਹੁਣ ਕੁੱਝ ਵੀ ਹੋਵੇ, ਸਾਡਾ ਸੀਰੀਜ ਨੰਬਰ ਇੱਥੇ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਹੈ

ਆਪਣੀ ਪਤਨੀ ਦੀ ਤਰਫ ਵੇਖਦੇ ਹੋਏ ਇਵਾਨ ਨੇ ਇੱਕ ਚੌੜੀ ਅਤੇ ਬਣਾਉਟੀ ਮੁਸਕੁਰਾਹਟ ਦਿੱਤੀ ਬਿਲਕੁਲ ਉਵੇਂ ਜਿਵੇਂ ਕਿਸੇ ਬੱਚੇ ਨੂੰ ਕੋਈ ਚੀਜ ਵਿਖਾਉਣ ਤੇ ਉਹ ਹਸ ਦਿੰਦਾ ਹੈ ਪਤਨੀ ਨੇ ਵੀ ਜਵਾਬ ਵਿੱਚ ਉਹੋ ਜਿਹਾ ਹੀ ਕੀਤਾ ਦੋਵੇਂ ਹੁਣੇ ਸੀਰੀਜ ਦਾ ਨੰਬਰ ਵੇਖਕੇ ਹੀ ਖੁਸ਼ੀ ਵਿੱਚ ਬਾਉਲੇ ਹੋ ਗਏ ਸਨ ਟਿਕਟ ਨੰਬਰ ਨੂੰ ਮਿਲਾਉਣ ਦੀ ਜਲਦੀ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਇਸ ਲਈ ਨਹੀਂ ਸੀ ਕਿਉਂਕਿ ਉਹ ਇਸ ਖੁਸ਼ੀ ਨੂੰ ਜੀਣਾ ਚਾਹੁੰਦੇ ਸਨ

ਇਵਾਨ ਨੂੰ ਆਪਣੇ ਰਿਸ਼ਤੇਦਾਰਾਂ ਦਾ ਵੀ ਖਿਆਲ ਆਇਆ ਜੋ ਲਾਟਰੀ ਜਿੱਤਣ ਤੇ ਉਸਨੂੰ ਵਧਾਈ ਦੇਣ ਆਣਗੇ ਅੰਦਰ ਹੀ ਅੰਦਰ ਉਹ ਕਿੰਨੀ ਈਰਖਾ ਕਰ ਰਹੇ ਹੋਣਗੇ ਇਵਾਨ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਕੁੱਝ ਦੇਵੇਗਾ ਤਾਂ ਉਹ ਜ਼ਿਆਦਾ ਮੰਗਣਗੇ ਅਤੇ ਨਹੀਂ ਦੇਵੇਗਾ ਤਾਂ ਬੁਰਾਭਲਾ ਕਹਿਣਗੇ

ਥੋੜ੍ਹਾ ਸਮਾਂ ਚੁਪ ਰਹਿਣ ਦੇ ਬਾਅਦ ਇਵਾਨ ਬੋਲਿਆਸਾਡੀ ਸੀਰੀਜ ਅਖਬਾਰ ਵਿੱਚ ਹੈ ਤਾਂ ਇੱਕ ਆਸ ਬਝਦੀ ਹੈ ਕਿ ਅਸੀ ਜਿੱਤੇ ਹੋਈਏ ਇਹ ਕੇਵਲ ਇੱਕ ਸੰਭਾਵਨਾ ਹੈ, ਤੇ ਹੈ ਤਾਂ ! ਇਹ ਉੱਤੇ ਤੋਂ ਦੂਜੀ ਲਕੀਰ ਵਿੱਚ ਹੈ ਤਾਂ ਇਸਦਾ ਮਤਲਬ ਹੋਇਆ ਕਿ ਇਨਾਮ ਦੀ ਰਕਮ 15 ਹਜ਼ਾਰ ਹੋਵੇਗੀ ਇਵਾਨ ਅੰਦਾਜ ਲਗਾਉਣ ਲਗਾ ਸਿਰਫ ਪੈਸੇ ਦੀ ਗੱਲ ਨਹੀਂ ਹੈ ਸਗੋਂ ਇਸ ਨਾਲ ਸਮਾਜ ਵਿੱਚ ਸਾਡਾ ਰੁਤਬਾ ਵੀ ਵੱਧ ਜਾਵੇਗਾ ਅਤੇ ਜੇਕਰ ੨੬ ਨੰਬਰ ਲਿਸਟ ਵਿੱਚ ਹੈ ਤਾਂ ਫਿਰ ਤਾਂ ਕੀ ਗੱਲ ਹੈ ਜੇਕਰ ਅਸੀ ਜਿੱਤ ਗਏ ਤਾਂ ? ਪਤੀਪਤਨੀ ਚੁੱਪ ਹੋਕੇ ਇੱਕਦੂਜੇ ਦੀ ਤਰਫ ਦੇਖਣ ਲੱਗੇ ਜਿੱਤ ਦੀ ਸੰਭਾਵਨਾ ਨੇ ਦੋਨਾਂ ਨੂੰ ਘਬਰਾ ਦਿੱਤਾ ਸੀ ਦੋਵਾਂ ਨੂੰ ਬੋਲਣ ਵਿਚ ਔਖ ਰਹੀ ਸੀ, ਸੋਚ ਨਹੀਂ ਪਾ ਰਹੇ ਸਨ, ਉਨ੍ਹਾਂ 15 ਹਜ਼ਾਰ ਰੁਪਿਆਂ ਦੇ ਕਾਰਨ ਜੋ ਦੋਵੇਂ ਚਾਹੁੰਦੇ ਸਨ

ਦੋਵੇਂ ਕੀ ਖਰੀਦਣਗੇ, ਕਿੱਥੇ ਜਾਣਗੇ। 9, 499 ਅਤੇ 15,000 ਇਹ ਅੰਕੜੇ ਦੋਵਾਂ ਦੇ ਦਿਮਾਗ ਵਿੱਚ ਦੌੜ ਰਹੇ ਸਨ ਦੋਵੇਂ ਉਸ ਖੁਸ਼ੀ ਦਾ ਅਨੁਮਾਨ ਨਹੀਂ ਲਗਾ ਪਾ ਰਹੇ ਸਨ ਜੋ ਲਾਟਰੀ ਜਿੱਤਣ ਤੇ ਮਿਲਣ ਵਾਲੀ ਸੀ ਇਵਾਨ ਬਗਲ ਵਿੱਚ ਅਖਬਾਰ ਦਬਾਏ ਕਈ ਵਾਰ ਏਧਰ ਤੋਂ ਉੱਧਰ ਚਹਲਕਦਮੀ ਕਰਦਾ ਰਿਹਾ ਇਹ ਪਹਿਲਾ ਮੌਕਾ ਸੀ ਜਦੋਂ ਉਹ ਆਪਣੇ ਆਪ ਨੂੰ ਕੁੱਝ ਵੱਖ ਮਹਿਸੂਸ ਕਰ ਰਿਹਾ ਸੀ

ਅਤੇ ਜੇਕਰ ਅਸੀ ਜਿੱਤ ਗਏ ਤਾਂ ? ਇਵਾਨ ਨੇ ਕਿਹਾਤਾਂ ਫਿਰ ਅਸੀਂ ਆਪਣੇ ਜੀਣ ਦਾ ਢੰਗ ਬਦਲ ਦੇਵਾਂਗੇ ਬਦਲਾਉ ਹੋਣਾ ਹੀ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ ਟਿਕਟ ਤੁਹਾਡਾ ਹੈ ਤੇ ਜੇਕਰ ਇਹ ਮੇਰਾ ਟਿਕਟ ਹੁੰਦਾ ਤਾਂ ਸਭ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਮੈਂ ਜਿੱਤੀ ਰਕਮ ਵਿੱਚੋਂ 25 ਹਜਾਰ ਜਮੀਨਜਾਇਦਾਦ ਖਰੀਦਣ ਵਿੱਚ ਲਗਾਉਣਾ ਪਸੰਦ ਕਰਦਾ 10 ਹਜਾਰ ਰੁ. ਜ਼ਰੂਰਤ ਦੀਆਂ ਆਮ ਚੀਜਾਂ, ਨਵੇਂ ਫਰਨੀਚਰ, ਯਾਤਰਾ, ਉਧਾਰ ਚੁਕਾਣ ਅਤੇ ਦੂਜੀਆਂ ਚੀਜਾਂ ਵਿੱਚ ਬਾਕੀ ਬਚੇ 40 ਹਜਾਰ ਮੈਂ ਬੈਂਕ ਵਿੱਚ ਰੱਖ ਦਿੰਦਾ ਅਤੇ ਉਸ ਤੋਂ ਮਿਲਣ ਵਾਲੇ ਵਿਆਜ ਤੇ ਆਪਣੇ ਜਿੰਦਗੀ ਦੇ ਮਜੇ ਕਰਦਾ

ਜਮੀਨਜਾਇਦਾਦ ਵਾਲਾ ਖਿਆਲ ਠੀਕ ਹੈ, ਆਪਣੇ ਪੱਲੂ ਵਿੱਚ ਉਂਗਲੀ ਚਲਾਂਦੇ ਹੋਏ ਪਤਨੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਤੂਲਾ ਅਤੇ ਆਰਯਾਲ ਇਲਾਕੇ (ਮਹਿੰਗੇ ਇਲਾਕੇ) ਵਿੱਚ ਸਭ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਇੱਕ ਬੰਗਲਾ ਅਤੇ ਜਿੰਦਗੀ ਭਰ ਮਿਲਣ ਵਾਲੀ ਰਕਮ ਦਾ ਖਿਆਲ ਅੱਛਾ ਹੈ ਇਸਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਦੋਨਾਂ ਦੇ ਦਿਮਾਗ ਵਿੱਚ ਖੂਬ ਸਾਰੀਆਂ ਕਲਪਨਾਵਾਂ ਉਭਰਨ ਲੱਗੀਆਂ ਹਰ ਥੋੜ੍ਹੀ ਦੇਰ ਵਿੱਚ ਉਹ ਕੁੱਝ ਨਵਾਂ ਸੋਚਦੇ ਜੋ ਪਹਿਲਾਂ ਸੋਚੀ ਗਈ ਗੱਲ ਨਾਲੋਂ ਅੱਗੇ ਹੁੰਦਾ ਕਲਪਨਾਵਾਂ ਵਿੱਚ ਇਵਾਨ ਆਪਣੇ ਆਪ ਨੂੰ ਹੁਣ ਇੱਕ ਮਹੱਤਵਪੂਰਣ ਵਿਅਕਤੀ ਸਮਝਣ ਲਗਾ ਉਸਨੇ ਵੇਖਿਆ ਕਿ ਉਹ ਇੱਕ ਬਹੁਤ ਵੱਡਾ ਆਦਮੀ ਹੈ ਹੁਣ ਉਸਦੀ ਰੋਜ਼ਾਨਾ ਦੀ ਜ਼ਿੰਦਗੀ ਬਦਲ ਗਈ ਹੈ ਤਰੀ ਪੀਣ ਦੇ ਬਾਅਦ ਉਹ ਆਪਣੇ ਬਾਗ਼ ਵਿੱਚ ਲਿਟਿਆ ਹੋਇਆ ਹੈ ਇਹ ਗਰਮੀਆਂ ਦੇ ਦਿਨ ਹਨ ਉਸਦੇ ਕੋਲ ਹੀ ਉਸਦੀ ਧੀ ਅਤੇ ਪੁੱਤਰ ਖੇਡ ਰਹੇ ਹਨ

ਬੱਚੇ ਮਿੱਟੀ ਨਾਲ ਖੇਡ ਰਹੇ ਹਨ, ਤਿਤਲੀਆਂ ਫੜ ਰਹੇ ਹਨ ਇਵਾਨ ਲਿਟਿਆ ਹੋਇਆ ਸੋਚਦਾ ਹੈ ਕਿ ਅੱਜ ਤੋਂ ਉਸਨੂੰ ਆਫਿਸ ਜਾਣ ਦੀ ਜ਼ਰੂਰਤ ਨਹੀਂ ਹੈ ਲਿਟੇਲਿਟੇ ਬੋਰ ਹੋਣ ਤੇ ਉਹ ਖੁੰਭਾਂ ਲਿਆਉਣ ਲਈ ਜੰਗਲ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ, ਮੱਛੀਆਂ ਫੜਨ ਵਾਲਿਆਂ ਨੂੰ ਵੇਖ ਸਕਦਾ ਹੈ ਜਦੋਂ ਦਿਨ ਢਲਣ ਲੱਗੇਗਾ ਤਾਂ ਉਹ ਇਸ਼ਨਾਨ ਕਰਨ ਜਾਵੇਗਾ ਉਸਦਾ ਗੁਸਲਖਾਨਾ ਕਿਸੇ ਰਾਜੇ ਤੋਂ ਘੱਟ ਨਹੀਂ ਹੋਵੇਗਾ ਅਤੇ ਨਹਾਉਣ ਦੇ ਬਾਅਦ ਉਹ ਕਰੀਮ ਰੋਲ ਦੇ ਨਾਲ ਚਾਹ ਲਵੇਗਾ ਅਤੇ ਫਿਰ ਗੁਆਂਢੀਆਂ ਦੇ ਨਾਲ ਸ਼ਾਮ ਨੂੰ ਘੁੰਮਣ ਜਾਵੇਗਾ

ਉਦੋਂ ਪਤਨੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਜਾਇਦਾਦ ਖਰੀਦਣਾ ਠੀਕ ਰਹੇਗਾ ਇਸ ਦੌਰਾਨ ਉਹ ਵੀ ਆਪਣੀਆਂ ਕਲਪਨਾਵਾਂ ਵਿੱਚ ਡੁੱਬੀ ਹੋਈ ਸੀ ਇਵਾਨ ਤਿੰਨਾਂ ਮੌਸਮ ਦੇ ਹਿਸਾਬ ਨਾਲ ਆਪਣੀ ਦਿਨ ਚਰਿਆ ਦੇ ਸੁਫ਼ਨੇ ਦੇਖਣ ਵਿੱਚ ਡੁਬਿਆ ਸੀ ਉਹ ਸੋਚਦਾ ਹੈ ਕਿ ਜੇਕਰ ਗਰਮੀਆਂ ਹੋਈਆਂ ਤਾਂ ਨਦੀ ਦੇ ਕਿਨਾਰੇ ਜਾਂ ਬਗੀਚੇ ਵਿੱਚ ਹੀ ਚਹਲਕਦਮੀ ਕਰੇਗਾ ਫਿਰ ਆਪਣਾ ਪਸੰਦੀਦਾ ਪਾਣੀ ਪੀਵੇਗਾ ਅਤੇ ਉਸਦੇ ਆਸਪਾਸ ਉਸਦੇ ਬੱਚੇ ਖੇਡਦੇ ਰਹਿਣਗੇ ਉਹ ਫਿਰ ਆਰਾਮ ਨਾਲ ਸੋਫੇ ਤੇ ਲਿਟ ਕੇ ਕਿਸੇ ਪਤ੍ਰਿਕਾ ਨੂੰ ਵੇਖੇਗਾ ਫਿਰ ਉਥੇ ਹੀ ਸੌਂ ਜਾਵੇਗਾ ਗਰਮੀਆਂ ਦੇ ਬਾਅਦ ਬਰਸਾਤ ਦੀ ਰੁੱਤ ਆਵੇਗੀ ਤੇ ਬਾਹਰ ਜਾਣਾ ਔਖਾਂ ਹੋ ਜਾਵੇਗਾ ਤਾਂ ਉਹ ਘਰ ਵਿੱਚ ਰਹਿਕੇ ਹੀ ਮਜੇ ਕਰੇਗਾ

ਇਸ ਵਿੱਚ ਥੋੜ੍ਹੀ ਦੇਰ ਲਈ ਸੋਚਣਾ ਛੱਡਕੇ ਉਸਨੇ ਆਪਣੀ ਪਤਨੀ ਦੀ ਤਰਫ ਵੇਖਿਆ ਅਤੇ ਕਿਹਾਮੈਂ ਸੋਚਦਾ ਹਾਂ ਕਿ ਵਿਦੇਸ਼ ਘੁੰਮ ਆਵਾਂਗਾ ਫ਼ਰਾਂਸ, ਇਟਲੀ ਜਾਂ ਫਿਰ ਇੰਡਿਆ ਕਿਤੇ ਵੀ ਪਤਨੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਉਹ ਵੀ ਵਿਦੇਸ਼ ਘੁੰਮਣ ਦਾ ਸੋਚਦੀ ਹੈ ਉਦੋਂ ਪਤਨੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਪਹਿਲਾਂ ਟਿਕਟ ਦਾ ਨੰਬਰ ਤਾਂ ਮਿਲਾਓ

ਰੁਕੋ . . . ਇਵਾਨ ਕਮਰੇ ਵਿੱਚ ਗਿਆ ਅਤੇ ਸੋਚਣ ਲਗਾ ਕਿ ਉਹ ਵਿਦੇਸ਼ ਜਾਵੇਗਾ ਤੇ ਪਤਨੀ ਨਾਲ ਰਹੇਗੀ ਤਾਂ ਸਾਰੀ ਯਾਤਰਾ ਦਾ ਸਤਿਆਨਾਸ ਹੋ ਜਾਵੇਗਾ ਉਸਨੂੰ ਯਾਤਰਾ ਵਿੱਚ ਪਤਨੀ ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਬਾਸਕੇਟ, ਬੈਗ ਅਤੇ ਪਾਰਸਲ ਦੇ ਨਾਲ ਨਜ਼ਰ ਆਈ ਅਚਾਨਕ ਪਤਨੀ ਅਤੇ ਬੱਚੇ ਉਸਨੂੰ ਅਪਨੇ ਆਨੰਦ ਵਿੱਚ ਖਲਲ ਪਾਉਂਦੇ ਨਜ਼ਰ ਆਏ ਇਸਦੇ ਬਜਾਏ ਤਾਂ ਇਕੱਲੇ ਜਾਣ ਵਿੱਚ ਹੀ ਜਿਆਦਾ ਆਨੰਦ ਹੈ

ਇਵਾਨ ਨੂੰ ਖਿਆਲ ਆਉਂਦਾ ਹੈ ਕਿ ਟਿਕਟ ਪਤਨੀ ਦਾ ਹੈ ਤੇ ਜੇਕਰ ਉਸਦੇ ਨਾਲ ਬਾਹਰ ਗਿਆ ਤਾਂ ਉਹ ਹੋਟਲ ਛੱਡਕੇ ਕਿਤੇ ਵੀ ਘੁੰਮਣ ਨਹੀਂ ਜਾਣ ਦੇਵੇਗੀ ਪਸੰਦ ਦਾ ਖਾਣਾ ਨਹੀਂ ਖਾਣ ਦੇਵੇਗੀ ਅਤੇ ਫਿਰ ਪੂਰਾ ਦਿਨ ਹੋਟਲ ਵਿੱਚ ਹੀ ਗੁਜ਼ਾਰਨਾ ਪਵੇਗਾ ਪਹਿਲੀ ਵਾਰ ਜੀਵਨ ਵਿੱਚ ਇਵਾਨ ਨੂੰ ਆਪਣੀ ਪਤਨੀ ਨਾਲ ਨਫ਼ਰਤ ਹੋਈ ਅਤੇ ਉਸਨੂੰ ਦੂਜੇ ਵਿਆਹ ਦਾ ਖਿਆਲ ਵੀ ਆਇਆ ਉਸਨੇ ਇਹ ਵੀ ਸੋਚਿਆ ਕਿ ਪਤਨੀ ਨੇ ਜਿੱਤੀ ਰਕਮ ਆਪਣੇ ਕੋਲ ਰੱਖ ਲਈ ਤਾਂ ? ਇਵਾਨ ਨੂੰ ਆਪਣੇ ਰਿਸ਼ਤੇਦਾਰਾਂ ਦਾ ਵੀ ਖਿਆਲ ਆਇਆ ਜੋ ਲਾਟਰੀ ਜਿੱਤਣ ਤੇ ਉਸਨੂੰ ਵਧਾਈ ਦੇਣ ਆਣਗੇ ਅੰਦਰ ਹੀ ਅੰਦਰ ਉਹ ਕਿੰਨੀ ਈਰਖਾ ਕਰ ਰਹੇ ਹੋਣਗੇ ਇਵਾਨ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਕੁੱਝ ਦੇਵੇਗਾ ਤਾਂ ਉਹ ਜ਼ਿਆਦਾ ਮੰਗਣਗੇ ਅਤੇ ਨਹੀਂ ਦੇਵੇਗਾ ਤਾਂ ਬੁਰਾਭਲਾ ਕਹਿਣਗੇ

ਪਤਨੀ ਨੂੰ ਉਹ ਆਪਣੇ ਸਾਰੇ ਸੁਫ਼ਨੇ ਦੱਸ ਚੁਕਾ ਸੀ ਤਾਂ ਜੇਕਰ ਪਤਨੀ ਨੇ ਆਪਣਾ ਧਨ ਦੇਣ ਨੂੰ ਮਨਾ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਤਾਂ ਕੀ ਹੋਵੇਗਾ ! ਇਹ ਸੋਚਕੇ ਇਵਾਨ ਦਾ ਮਨ ਕੌੜਾ ਹੋ ਗਿਆ ਉਹ ਅੰਦਰ ਹੀ ਅੰਦਰ ਤਰ੍ਹਾਂਤਰ੍ਹਾਂ ਦੀਆਂ ਬੁਰੀਆਂ ਗੱਲਾਂ ਸੋਚਣ ਲਗਾ ਆਪਣੀ ਪਤਨੀ ਨੂੰ ਨਫ਼ਰਤ ਨਾਲ ਵੇਖਦੇ ਹੋਏ ਜਿਵੇਂ ਹੀ ਉਸਨੇ ਅਖਬਾਰ ਦੇ ਚੌਥੇ ਪੰਨੇ ਤੇ ਜੇਤੂ ਦੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਨਜ਼ਰ ਪਾਈ ਅਤੇ ਪੜ੍ਹਿਆਸੀਰੀਜ 9, 499 ਅਤੇ ਨੰਬਰ 26 ਇਹ 26 ਨੰਬਰ ਨਹੀਂ ਸੀ ਸਾਰੀਆਂ ਆਸ਼ਾਵਾਂ ਅਤੇ ਨਫ਼ਰਤ ਇੱਕ ਪਲ ਵਿੱਚ ਧੁਲ ਗਈਆਂ ਦੋਨਾਂ ਨੇ ਆਪਣੇ ਛੋਟੇ ਜਿਹੇ ਕਮਰੇ ਵਿੱਚ ਰਾਤ ਦਾ ਖਾਣਾ ਬੇਮਨ ਨਾਲ ਖਾਧਾ ਕਮਰੇ ਵਿੱਚ ਝਾੜੂ ਵੀ ਨਹੀਂ ਲੱਗਿਆ ਸੀ ਇਵਾਨ ਨੂੰ ਕੁੱਝ ਵੀ ਬੋਲਣ ਲਈ ਨਹੀਂ ਸੁਝ ਰਿਹਾ ਸੀ ਦੋਨਾਂ ਦੇ ਸਾਰੇ ਸੁਫ਼ਨੇ ਜ਼ਮੀਨ ਤੇ ਗਏ ਸਨ

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *