ਪਾਕਿ ‘ਚ ਹਿੰਸਾ ਦਾ ਖਤਰਾ: ਤਹਿਰੀਕ-ਏ-ਲਬੈਇਕ ਦਾ ਇਸਲਾਮਾਬਾਦ ਮਾਰਚ ਸ਼ੁਰੂ, ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਕੰਟੇਨਰਾਂ ਨਾਲ ਸੜਕਾਂ ਬੰਦ ਕੀਤੀਆਂ, ਟੋਏ ਪੁੱਟੇ


ਪਾਕਿਸਤਾਨ ‘ਚ ਸਰਕਾਰ ਅਤੇ ਪਾਬੰਦੀਸ਼ੁਦਾ ਸੰਗਠਨ ਤਹਿਰੀਕ-ਏ-ਲਬੈਇਕ ਪਾਕਿਸਤਾਨ (ਟੀਐੱਲਪੀ) ਵਿਚਾਲੇ ਟਕਰਾਅ ਵਧ ਗਿਆ ਹੈ। ਟੀਐਲਪੀ 4 ਮੰਗਾਂ ‘ਤੇ ਅੜੀ ਹੋਈ ਹੈ, ਜਿਸ ‘ਚ ਫਰਾਂਸ ਦੇ ਰਾਜਦੂਤ ਨੂੰ ਦੇਸ਼ ‘ਚੋਂ ਕੱਢਣਾ ਵੀ ਸ਼ਾਮਲ ਹੈ। ਇਮਰਾਨ ਸਰਕਾਰ ਨੇ 3 ਸ਼ਰਤਾਂ ਮੰਨ ਲਈਆਂ ਹਨ, ਪਰ ਉਹ ਫਰਾਂਸ ਦੇ ਰਾਜਦੂਤ ਨੂੰ ਦੇਸ਼ ‘ਚੋਂ ਕੱਢਣ ਲਈ ਤਿਆਰ ਨਹੀਂ ਹੈ, ਜਦਕਿ ਇਹ ਟੀਐਲਪੀ ਦੀ ਮੁੱਖ ਮੰਗ ਹੈ।

ਟੀਐਲਪੀ ਨੇ ਇਸਲਾਮਾਬਾਦ ਵੱਲ ਮਾਰਚ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਹੈ। ਇਸ ਨੂੰ ਰੋਕਣ ਲਈ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਸੜਕਾਂ ‘ਤੇ ਕੰਟੇਨਰ ਲਗਾ ਦਿੱਤੇ ਹਨ। ਕਈ ਥਾਵਾਂ ‘ਤੇ ਸੜਕ ਦੇ ਕਿਨਾਰਿਆਂ ‘ਤੇ ਵੱਡੇ-ਵੱਡੇ ਟੋਏ ਪੁੱਟ ਦਿੱਤੇ ਹਨ ਤਾਂ ਜੋ ਟੀਐਲਪੀ ਵਾਹਨ ਉਥੋਂ ਲੰਘ ਨਾ ਸਕਣ। ਪਰ, ਜ਼ਿਆਦਾਤਰ ਲੋਕ ਪੈਦਲ ਹੀ ਹਨ।

ਇੱਕ ਮੰਗ ‘ਤੇ ਸੰਘਰਸ਼
ਟੀਐਲਪੀ ਅਤੇ ਇਮਰਾਨ ਸਰਕਾਰ ਵਿਚਾਲੇ 3 ਗੱਲਾਂ ‘ਤੇ ਸਮਝੌਤਾ ਹੋਇਆ ਹੈ ਪਰ ਇਕ ਮੰਗ ‘ਤੇ ਟਕਰਾਅ ਹੈ। ਟੀਐਲਪੀ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਪੈਗੰਬਰ ਦੀ ਬੇਅਦਬੀ ਦੇ ਮਾਮਲੇ ਵਿੱਚ ਫਰਾਂਸ ਦੇ ਰਾਜਦੂਤ ਨੂੰ ਦੇਸ਼ ਵਿੱਚੋਂ ਕੱਢ ਦਿੱਤਾ ਜਾਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ। ਸਰਕਾਰ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਜੇਕਰ ਅਜਿਹਾ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਤਾਂ ਦੇਸ਼ ਨੂੰ ਇਸ ਦੇ ਗੰਭੀਰ ਨਤੀਜੇ ਭੁਗਤਣੇ ਪੈਣਗੇ। ਯੂਰਪੀ ਦੇਸ਼ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਦੇ ਖਿਲਾਫ ਹੋ ਜਾਣਗੇ। ਜੀਐਸਪੀ ਪਲੱਸ ਦਾ ਦਰਜਾ ਖ਼ਤਮ ਹੋ ਜਾਵੇਗਾ ਅਤੇ ਪਾਕਿਸਤਾਨੀਆਂ ਲਈ ਯੂਰਪ ਜਾਣਾ ਮੁਸ਼ਕਲ ਹੋ ਜਾਵੇਗਾ। ਦੂਜੇ ਪਾਸੇ ਟੀਐਲਪੀ ਝੁਕਣ ਲਈ ਤਿਆਰ ਨਹੀਂ ਹੈ।

ਸਰਕਾਰ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਉਹ 6 ਮਹੀਨਿਆਂ ਤੋਂ ਜੇਲ੍ਹ ਵਿੱਚ ਬੰਦ ਟੀਐਲਪੀ ਮੁਖੀ ਸਾਦ ਰਿਜ਼ਵੀ ਨੂੰ ਰਿਹਾਅ ਕਰਨ ਲਈ ਤਿਆਰ ਹੈ। ਟੀਐਲਪੀ ‘ਤੇ ਪਾਬੰਦੀ ਵੀ ਖ਼ਤਮ ਕਰ ਦਿੱਤੀ ਜਾਵੇਗੀ ਅਤੇ ਇਸ ਦੇ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਵੀ ਰਿਹਾਅ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ ਪਰ ਟੀਐਲਪੀ ਫਰਾਂਸੀਸੀ ਰਾਜਦੂਤ ਨੂੰ ਹਟਾਉਣ ਦੀ ਮੰਗ ‘ਤੇ ਅੜੀ ਹੋਈ ਹੈ |
ਖਤਰੇ ‘ਚ ਸਰਕਾਰ
ਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਟੀਐਲਪੀ ਦੇ ਲੱਖਾਂ ਸਮਰਥਕ ਹਨ। ਇਸਲਾਮਾਬਾਦ ਮਾਰਚ ਵਿੱਚ ਲਗਭਗ 20 ਹਜ਼ਾਰ ਲੋਕ ਹਿੱਸਾ ਲੈ ਰਹੇ ਹਨ। ਜੇਕਰ ਸਰਕਾਰ ਉਨ੍ਹਾਂ ‘ਤੇ ਸਖ਼ਤ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕਰਨਾ ਚਾਹੁੰਦੀ ਹੈ ਤਾਂ ਹਿੰਸਾ ਭੜਕ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਪਿਛਲੇ ਦਿਨੀਂ ਲਾਹੌਰ ਵਿੱਚ ਇਸੇ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੀ ਝੜਪ ਵਿੱਚ ਕਈ ਪੁਲਿਸ ਮੁਲਾਜ਼ਮ ਮਾਰੇ ਗਏ ਸਨ। ਇਸ ਲਈ ਸਰਕਾਰ ਸਿਆਸੀ ਤੌਰ ’ਤੇ ਕੋਈ ਜੋਖਮ ਨਹੀਂ ਉਠਾਉਣਾ ਚਾਹੁੰਦੀ। ਰਾਵਲਪਿੰਡੀ ਅਤੇ ਇਸਲਾਮਾਬਾਦ ਵਿਚਕਾਰ ਦੂਰੀ ਸਿਰਫ਼ 28 ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਹੈ। ਜੇਕਰ ਟੀਐਲਪੀ ਦੇ ਲੋਕ ਇਸਲਾਮਾਬਾਦ ਪਹੁੰਚ ਜਾਂਦੇ ਹਨ ਤਾਂ ਸਰਕਾਰ ਲਈ ਸਾਰੀਆਂ ਮੁਸ਼ਕਲਾਂ ਖੜ੍ਹੀਆਂ ਹੋ ਜਾਣਗੀਆਂ।

ਗ੍ਰਹਿ ਮੰਤਰੀ ਸ਼ੇਖ ਰਾਸ਼ਿਦ ਕਹਿ ਰਹੇ ਹਨ ਕਿ ਮਾਮਲੇ ਨੂੰ ਸ਼ਾਂਤੀਪੂਰਵਕ ਹੱਲ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ, ਹਾਲਾਂਕਿ ਟੀਐਲਪੀ ਦਾ ਦੋਸ਼ ਹੈ ਕਿ ਰਾਸ਼ਿਦ ਦੀ ਬਿਆਨਬਾਜ਼ੀ ਮਾਮਲੇ ਨੂੰ ਹੋਰ ਖਰਾਬ ਕਰ ਰਹੀ ਹੈ। ਰਾਸ਼ਿਦ ਮੁਤਾਬਕ ਸਰਕਾਰ ਟੀਐਲਪੀ ਦੀ ਇੱਕ ਮੰਗ ਨੂੰ ਛੱਡ ਕੇ ਸਾਰੀਆਂ ਮੰਗਾਂ ਮੰਨਣ ਲਈ ਤਿਆਰ ਹੈ।

ਟੀਐਲਪੀ ਦੀਆਂ ਧਮਕੀਆਂ
ਮੁਰੀਦਕੇ ਦੇ ਡੇਰੇ ‘ਚ ਲੁਬੇਕ ਦੇ ਵਰਕਰ ਪਹੁੰਚ ਗਏ ਹਨ। ਇਸਲਾਮਾਬਾਦ ਇੱਥੋਂ ਸਿਰਫ਼ 14 ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਦੂਰ ਹੈ। ਕੁਝ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਟੀਐਲਪੀ ਨੂੰ ਫੌਜ ਦਾ ਗੁਪਤ ਸਮਰਥਨ ਹੈ ਅਤੇ ਉਹ ਇਮਰਾਨ ਨੂੰ ਕੁਰਸੀ ਤੋਂ ਹਟਾਉਣਾ ਚਾਹੁੰਦੀ ਹੈ। ਆਈਐਸਆਈ ਮੁਖੀ ਦੀ ਨਿਯੁਕਤੀ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਇਮਰਾਨ ਅਤੇ ਫੌਜ ਵਿਚਾਲੇ ਗੰਭੀਰ ਮਤਭੇਦ ਪੈਦਾ ਹੋ ਗਏ ਹਨ।

ਟੀਐੱਲਪੀ ਨੇ ਸਪੱਸ਼ਟ ਕੀਤਾ ਹੈ ਕਿ ਜੇਕਰ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਪੁਲਿਸ ਜਾਂ ਹੋਰ ਸੁਰੱਖਿਆ ਬਲਾਂ ਰਾਹੀਂ ਇਸ ਨੂੰ ਰੋਕਣ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕੀਤੀ ਤਾਂ ਵੱਡੇ ਪੱਧਰ ‘ਤੇ ਹਿੰਸਾ ਹੋ ਸਕਦੀ ਹੈ ਅਤੇ ਇਸ ਲਈ ਸਰਕਾਰ ਜ਼ਿੰਮੇਵਾਰ ਹੋਵੇਗੀ।
ਜੇਕਰ ਟੀਐੱਲਪੀ ਦੇ ਲੋਕ ਇਸਲਾਮਾਬਾਦ ਪਹੁੰਚ ਜਾਂਦੇ ਹਨ ਤਾਂ ਇੱਥੋਂ ਦੀ ਅਮਨ-ਕਾਨੂੰਨ ‘ਚ ਵਿਘਨ ਪੈ ਸਕਦਾ ਹੈ, ਕਿਉਂਕਿ ਲੱਖਾਂ ਲੋਕ ਕੁਝ ਘੰਟਿਆਂ ‘ਚ ਹੀ ਇੱਥੇ ਪਹੁੰਚ ਗਏ ਹੋਣਗੇ। 6 ਮਹੀਨੇ ਪਹਿਲਾਂ ਲਾਹੌਰ ਵਿੱਚ ਵੀ ਅਜਿਹੀ ਹੀ ਸਥਿਤੀ ਪੈਦਾ ਹੋ ਚੁੱਕੀ ਹੈ। ਕੁੱਲ ਮਿਲਾ ਕੇ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ‘ਚ ਬੁੱਧਵਾਰ ਰਾਤ ਤੋਂ ਲੈ ਕੇ ਵੀਰਵਾਰ ਤੱਕ ਸਥਿਤੀ ਕਾਫੀ ਖਤਰਨਾਕ ਨਜ਼ਰ ਆ ਰਹੀ ਹੈ।
ਇਮਰਾਨ ਨੇ ਇਸ ਮੁੱਦੇ ‘ਤੇ ਕੈਬਨਿਟ ਮੀਟਿੰਗ ਕੀਤੀ ਹੈ, ਪਰ ਹੁਣ ਤੱਕ ਇਹ ਸਪੱਸ਼ਟ ਨਹੀਂ ਹੋਇਆ ਹੈ ਕਿ ਫਰਾਂਸ ਦੇ ਰਾਜਦੂਤ ਨੂੰ ਦੇਸ਼ ਤੋਂ ਹਟਾਇਆ ਜਾਵੇਗਾ ਜਾਂ ਨਹੀਂ, ਇਸ ਤੋਂ ਬਿਨਾਂ ਟੀਐਲਪੀ ਝੁਕਣ ਲਈ ਤਿਆਰ ਨਹੀਂ ਹੈ।

ਟੀਐਲਪੀ 2017 ਵਿੱਚ ਬਣਾਈ ਗਈ ਸੀ
ਟੀਐਲਪੀ ਦੀ ਸਥਾਪਨਾ ਖਾਦਿਮ ਹੁਸੈਨ ਰਿਜ਼ਵੀ ਦੁਆਰਾ 2017 ਵਿੱਚ ਕੀਤੀ ਗਈ ਸੀ। ਉਹ ਪੰਜਾਬ ਦੇ ਧਾਰਮਿਕ ਵਿਭਾਗ ਦਾ ਮੁਲਾਜ਼ਮ ਸੀ ਅਤੇ ਲਾਹੌਰ ਦੀ ਇੱਕ ਮਸਜਿਦ ਦਾ ਮੌਲਵੀ ਸੀ ਪਰ 2011 ਵਿੱਚ ਜਦੋਂ ਪੰਜਾਬ ਪੁਲਿਸ ਦੇ ਗਾਰਡ ਮੁਮਤਾਜ਼ ਕਾਦਰੀ ਨੇ ਪੰਜਾਬ ਦੇ ਗਵਰਨਰ ਸਲਮਾਨ ਤਾਸੀਰ ਨੂੰ ਮਾਰ ਦਿੱਤਾ ਸੀ ਤਾਂ ਉਸ ਨੇ ਖੁੱਲ੍ਹ ਕੇ ਕਾਦਰੀ ਦਾ ਸਮਰਥਨ ਕੀਤਾ ਸੀ। ਜਿਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਉਸ ਨੂੰ ਨੌਕਰੀ ਤੋਂ ਕੱਢ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ।

ਜਦੋਂ ਕਾਦਰੀ ਨੂੰ 2016 ਵਿੱਚ ਦੋਸ਼ੀ ਠਹਿਰਾਇਆ ਗਿਆ ਸੀ, ਤਾਂ ਟੀਐਲਪੀ ਨੇ ਈਸ਼ਨਿੰਦਾ ਅਤੇ ਪੈਗੰਬਰ ਦੇ ‘ਸਨਮਾਨ’ ਦੇ ਮੁੱਦਿਆਂ ‘ਤੇ ਦੇਸ਼ ਵਿਆਪੀ ਵਿਰੋਧ ਪ੍ਰਦਰਸ਼ਨ ਸ਼ੁਰੂ ਕੀਤਾ ਸੀ। ਖਾਦਿਮ ਨੇ ਫਰਾਂਸ ਨੂੰ ਐਟਮ ਬੰਬਾਂ ਨਾਲ ਉਡਾਉਣ ਦੀ ਵਕਾਲਤ ਕੀਤੀ ਸੀ। ਖਾਦਿਮ ਰਿਜ਼ਵੀ ਦੀ ਪਿਛਲੇ ਸਾਲ ਅਕਤੂਬਰ ਵਿੱਚ ਮੌਤ ਹੋ ਗਈ ਸੀ। ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਵਿਚ ਖਾਦਿਮ ਰਿਜ਼ਵੀ ਦੀ ਪਾਲਣਾ ਇੰਨੀ ਜ਼ਿਆਦਾ ਸੀ ਕਿ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਕਿ ਲਾਹੌਰ ਵਿਚ ਉਸ ਦੇ ਅੰਤਿਮ ਸੰਸਕਾਰ ਲਈ ਲੱਖਾਂ ਲੋਕ ਇਕੱਠੇ ਹੋਏ ਸਨ। ਖਾਦਿਮ ਰਿਜ਼ਵੀ ਦੀ ਮੌਤ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਬੇਟੇ ਸਾਦ ਰਿਜ਼ਵੀ ਨੇ ਟੀ.ਐਲ.ਪੀ.

ਟੀਐਲਪੀ ਦੀ ਕਮਾਨ ਇਸ ਸਮੇਂ ਮੌਲਾਨਾ ਸਾਦ ਰਿਜ਼ਵੀ ਦੇ ਹੱਥਾਂ ਵਿੱਚ ਹੈ। ਉਹ ਖਾਦਿਮ ਰਿਜ਼ਵੀ ਦਾ ਪੁੱਤਰ ਹੈ।

ਸਰਕਾਰ ਕਿੱਥੇ ਫਸੀ ਹੋਈ ਹੈ
ਟੀਐਲਪੀ ਮੰਗ ਕਰਦੀ ਹੈ ਕਿ ਫਰਾਂਸ ਵਿੱਚ ਪੈਗੰਬਰ ਦਾ ਅਪਮਾਨ ਹੋਇਆ ਹੈ, ਇਸ ਲਈ ਫਰਾਂਸ ਦੇ ਰਾਜਦੂਤ ਨੂੰ ਤੁਰੰਤ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਵਿੱਚੋਂ ਕੱਢਿਆ ਜਾਵੇ। ਇਮਰਾਨ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਇਸ ‘ਤੇ ਸੰਸਦ ‘ਚ ਬਹਿਸ ਕਰਵਾਉਣ ਦਾ ਵਾਅਦਾ ਕੀਤਾ ਸੀ। ਟੀਐਲਪੀ ਮੁਖੀ ਨੂੰ ਬਿੱਲ ਪੇਸ਼ ਹੋਣ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਹੀ 12 ਅਪ੍ਰੈਲ ਨੂੰ ਗ੍ਰਿਫਤਾਰ ਕਰ ਲਿਆ ਗਿਆ ਸੀ। ਟੀਐਲਪੀ ਇੱਕ ਧਾਰਮਿਕ ਅਤੇ ਸਿਆਸੀ ਪਾਰਟੀ ਹੈ। ਪਿਛਲੀਆਂ ਚੋਣਾਂ ਵਿੱਚ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ 24 ਲੱਖ ਵੋਟਾਂ ਮਿਲੀਆਂ ਸਨ। ਇਮਰਾਨ ਸਰਕਾਰ ਫਰਾਂਸ ਦੇ ਖਿਲਾਫ ਕੋਈ ਕਾਰਵਾਈ ਨਹੀਂ ਕਰ ਸਕਦੀ, ਕਿਉਂਕਿ ਇਹ ਯੂਰਪੀਅਨ ਯੂਨੀਅਨ ਅਤੇ ਅਮਰੀਕਾ ਨੂੰ ਆਪਣੇ ਖਿਲਾਫ ਕਰ ਦੇਵੇਗੀ। ਇੱਥੇ ਸਿਆਸੀ ਮਜਬੂਰੀਆਂ ਕਾਰਨ ਟੀਐੱਲਪੀ ‘ਤੇ ਪਾਬੰਦੀ ਲਗਾ ਦਿੱਤੀ ਗਈ ਸੀ ਪਰ ਸਰਕਾਰ ਅਤੇ ਫ਼ੌਜ ਸਖ਼ਤ ਕਦਮ ਚੁੱਕਣ ਤੋਂ ਡਰਦੀ ਹੈ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *