ਜਿਨਸੀ ਸ਼ੋਸ਼ਣ ਦੇ ਬਾਵਜੂਦ 68.7% ਔਰਤਾਂ ਸ਼ਿਕਾਇਤ ਕਰਨ ਤੋਂ ਡਰਦੀਆਂ, ਇੱਕ ਤਿਹਾਈ ਨੂੰ ਕਾਨੂੰਨ ਦੀ ਜਾਣਕਾਰੀ ਨਹੀਂ

ਪਾਰੁਲ ਰਾਂਝਾ

 • ਕਾਰਪੋਰੇਟ ਜਗਤ ਵਿੱਚ ਕੰਮਕਾਜੀ ਔਰਤਾਂ ਦਾ ਰਾਹ ਅਜੇ ਵੀ ਬਹੁਤ ਔਖਾ ਹੈ
 • ਲਗਭਗ 50% ਔਰਤਾਂ ਨੂੰ ਅਪਮਾਨਜਨਕ ਭਾਸ਼ਾ, ਸਰੀਰਕ ਸੰਪਰਕ ਜਾਂ ਜਿਨਸੀ ਪੱਖਪਾਤ ਲਈ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।
  “ਮੈਂ ਅੱਜ ਘਰ ਵਿਚ ਇਕੱਲਾ ਹਾਂ। ਕੀ ਤੁਸੀਂ ਮੇਰੇ ਨਾਲ ਰਾਤ ਬਿਤਾਉਣਾ ਚਾਹੋਗੇ?”
  ਰੇਖਾ ਚੌਹਾਨ ਪੇਸ਼ੇ ਤੋਂ ਇੰਜੀਨੀਅਰ ਹੈ ਅਤੇ ਇਹ ਸੁਨੇਹਾ ਪੁਰਾਣੀ ਕੰਪਨੀ ਵਿਚ ਉਸ ਦੇ ਸੀਨੀਅਰ ਨੇ ਭੇਜਿਆ ਸੀ। ਇਹ ਪਹਿਲੀ ਵਾਰ ਨਹੀਂ ਹੈ ਜਦੋਂ ਕੰਪਨੀ ਦੇ ਕਿਸੇ ਵਿਅਕਤੀ ਨੇ ਉਸ ਦੇ ਕਰੀਅਰ ਦੌਰਾਨ ਉਸ ਤੋਂ ਸੈਕਸੁਅਲ ਫੇਵਰ ਦੀ ਮੰਗ ਕੀਤੀ ਹੋਵੇ।
  ਉਹ ਦੱਸਦੀ ਹੈ, “ਮੈਨੂੰ ਮੇਰੇ ਪਹਿਲੇ ਨੌਕਰੀ ਦੇ ਇੰਟਰਵਿਊ ਵਿੱਚ ਪੁੱਛਿਆ ਗਿਆ ਸੀ ਕਿ ਕੀ ਤੁਸੀਂ ਦੇਰ ਰਾਤ ਤੱਕ ਰੁਕਣ ਲਈ ਤਿਆਰ ਹੋ, ਇਹ ਸਵਾਲ ਮੈਨੂੰ ਬਹੁਤ ਅਜੀਬ ਲੱਗਿਆ। ਮੈਂ ਕਾਰਨ ਜਾਣੇ ਬਿਨਾਂ ਜਲਦਬਾਜ਼ੀ ਵਿੱਚ ਇਹ ਨਹੀਂ ਕਿਹਾ।”
  ਇੰਨਾ ਹੀ ਨਹੀਂ, “ਮੇਰੀ ਜ਼ਿੰਦਗੀ ਦਾ ਸਭ ਤੋਂ ਬੁਰਾ ਦਿਨ ਸੀ ਜਦੋਂ ਮੇਰੇ ਇਕ ਸੀਨੀਅਰ ਨੇ ਮੈਨੂੰ ਕਿਹਾ ਕਿ ਤੁਹਾਡੇ ਲਈ ਰਾਤ ਦੇ ਸਮਾਗਮਾਂ ਵਿਚ ਹੋਣਾ ਬਹੁਤ ਜ਼ਰੂਰੀ ਹੈ। ਉਹ ਨਸ਼ੇ ਵਿਚ ਸੀ ਅਤੇ ਜ਼ਬਰਦਸਤੀ ਘਰ ਛੱਡਣ ਦੀ ਜ਼ਿੱਦ ਕਰਦਾ ਸੀ। ਉਹ ਕੰਪਨੀ ਵਿਚ ਬਹੁਤ ਸੀਨੀਅਰ ਸੀ। ਇਸ ਲਈ ਕਿਸੇ ਨੂੰ ਸ਼ਿਕਾਇਤ ਕਰਨਾ ਬਹੁਤ ਮੁਸ਼ਕਲ ਸੀ।”

ਇਹ ਕਹਾਣੀ ਸਿਰਫ ਰੇਖਾ ਦੀ ਹੀ ਨਹੀਂ, ਉਸ ਨਾਲ ਜੋ ਕੁਝ ਵਾਪਰਿਆ, ਇਹ ਕਈ ਕੰਪਨੀਆਂ ‘ਚ ਮਹਿਲਾ ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ਨਾਲ ਹੋ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਆਈਟੀ ਸੈਕਟਰ, ਬੀਪੀਓ ਅਤੇ ਕੇਪੀਓ (ਨੌਲੇਜ ਪ੍ਰੋਸੈਸਿੰਗ ਆਊਟਸੋਰਸ) ਵਿੱਚ ਲਗਭਗ 88% ਮਹਿਲਾ ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ਨੂੰ ਨੌਕਰੀ ਦੌਰਾਨ ਜਿਨਸੀ ਪਰੇਸ਼ਾਨੀ ਦਾ ਸਾਹਮਣਾ ਕਰਨਾ ਪੈਂਦਾ ਹੈ। ਸੈਂਟਰ ਫਾਰ ਟ੍ਰਾਂਸਫਾਰਮਿੰਗ ਇੰਡੀਆ ਦੇ ਸਰਵੇਖਣ ਅਨੁਸਾਰ, ਲਗਭਗ 50% ਔਰਤਾਂ ਨੂੰ ਅਪਮਾਨਜਨਕ ਭਾਸ਼ਾ, ਸਰੀਰਕ ਸੰਪਰਕ ਜਾਂ ਜਿਨਸੀ ਪੱਖਾਂ ਲਈ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।

ਕੀ ਕੰਮ ਵਾਲੀ ਥਾਂ ‘ਤੇ ਜਿਨਸੀ ਸ਼ੋਸ਼ਣ ਨੂੰ ਰੋਕਣ ਲਈ ਬਣਾਏ ਗਏ ਵਿਸਾਖਾ ਦਿਸ਼ਾ-ਨਿਰਦੇਸ਼ ਸਿਰਫ਼ ਕਾਗਜ਼ਾਂ ਤੱਕ ਹੀ ਸੀਮਤ ਹਨ? ਕੰਮਕਾਜੀ ਔਰਤਾਂ ਦੀ ਸੁਰੱਖਿਆ ਦੇ ਪੈਮਾਨੇ ਦੀ ਜ਼ਮੀਨੀ ਹਕੀਕਤ ਜਾਣਨ ਲਈ ਪੜ੍ਹੋ ‘ਵੂਮੈਨ ਭਾਸਕਰ’ ਦੀ ਜਾਂਚ…

ਨੌਕਰੀ ਛੱਡਣ ਲਈ ਮਜਬੂਰ ਕੀਤਾ
ਸ਼੍ਰੇਆ ਰਸਤੋਗੀ ਨੇ ਮਾਰਚ 2021 ਵਿੱਚ ਉਸਦੀ ਕੰਪਨੀ ਵਿੱਚ ਕੰਮ ਕਰਦੇ ਇੱਕ ਸੀਨੀਅਰ ਦੁਆਰਾ ਉਸਨੂੰ ਤੰਗ ਕਰਨਾ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਦਿੱਤਾ। ਪਾਰਕਿੰਗ ਵਿੱਚ ਅੱਗੇ-ਪਿੱਛੇ ਆਉਣਾ ਅਤੇ ਫਿਰ ਲਿਫਟ ਵੱਲ ਬੇਰਹਿਮੀ ਭਰੀ ਨਿਗ੍ਹਾ ਨਾਲ ਦੇਖਣਾ, ਇਹ ਸਭ ਕੁਝ ਦੇਖ ਕੇ ਉਹ ਡਰ ਗਈ। ਇਸ ਕੰਪਨੀ ਵਿੱਚ ਕੰਮ ਕਰਦਿਆਂ ਸਿਰਫ਼ ਚਾਰ ਮਹੀਨੇ ਹੀ ਹੋਏ ਸਨ, ਇਸ ਲਈ ਮੈਂ ਕਿਸੇ ਨੂੰ ਦੱਸ ਨਹੀਂ ਸਕਿਆ। ਸ਼੍ਰੇਆ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਉਹ ਦਫਤਰ ‘ਚ ਵਾਰ-ਵਾਰ ਅਸ਼ਲੀਲ ਟਿੱਪਣੀਆਂ ਕਰਦਾ ਸੀ ਅਤੇ ਜਦੋਂ ਮੈਂ ਲੰਚ ਬ੍ਰੇਕ ‘ਤੇ ਬਾਹਰ ਜਾਂਦੀ ਸੀ ਤਾਂ ਉਸ ਨੇ ਮੇਰੇ ਕਿਰਦਾਰ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਝੂਠੀਆਂ ਅਫਵਾਹਾਂ ਫੈਲਾਉਣੀਆਂ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਦਿੱਤੀਆਂ ਸਨ। ਇੱਕ ਦਿਨ ਦੇ ਵਾਧੂ ਕੰਮ ਕਾਰਨ ਮੈਂ ਰਾਤ ਦੇ 10 ਵਜੇ ਦਫ਼ਤਰ ਵਿੱਚ ਸੀ। ਮੈਨੂੰ ਇਕੱਲਾ ਲਿਫਟ ਵੱਲ ਵਧਦਾ ਦੇਖ ਕੇ ਉਹ ਸਹਿਜ ਸੁਭਾਅ ਹੀ ਲਿਫਟ ਵਿਚ ਚੜ੍ਹ ਗਿਆ। ਲਿਫਟ ਵਿੱਚ ਚੌਥੀ ਮੰਜ਼ਿਲ ਤੋਂ ਲੈ ਕੇ ਗਰਾਊਂਡ ਫਲੋਰ ਤੱਕ ਉਹ ਲਗਾਤਾਰ ਮੈਨੂੰ ਘੂਰਦਾ ਰਿਹਾ। ਉਹ ਰਾਤ ਅਜੇ ਵੀ ਮੈਨੂੰ ਡਰਾਉਂਦੀ ਹੈ। ਉਸ ਸਮੇਂ ਦੌਰਾਨ ਮੈਨੂੰ ਨਹੀਂ ਪਤਾ ਸੀ ਕਿ ਇਸ ਮੁੱਦੇ ਨੂੰ ਹੱਲ ਕਰਨ ਦਾ ਵਿਕਲਪ ਕੀ ਹੈ। ਆਖਰਕਾਰ ਮੈਂ ਆਪਣੀ ਨੌਕਰੀ ਛੱਡ ਦਿੱਤੀ ਅਤੇ ਕਿਸੇ ਹੋਰ ਸੰਸਥਾ ਵਿੱਚ ਕੰਮ ਕਰਨ ਨੂੰ ਤਰਜੀਹ ਦਿੱਤੀ।

ਕਲੰਕ ਲੱਗਣ ਦੇ ਡਰੋਂ ਸ਼ਿਕਾਇਤ ਕਰਨ ਤੋਂ ਝਿਜਕ ਰਹੀ ਸੀ
ਰੇਣੂ ਬਾਲਾ ਫਰਵਰੀ 2020 ਵਿੱਚ ਵੀਡੀਓ ਐਨੀਮੇਸ਼ਨ ਕੰਪਨੀ ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਮਲ ਹੋਈ। ਦਫਤਰ ਵਿਚ ਟੀਮ ਦੇ ਇਕ ਸੀਨੀਅਰ ਨਾਲ ਗੱਲਬਾਤ ਹੋਈ। ਕੋਰੋਨਾ ਕਾਰਨ ਇਕ ਮਹੀਨੇ ਬਾਅਦ ਲਾਕਡਾਊਨ ਹੋਣ ਕਾਰਨ ਉਸ ਨੇ ਘਰ ਤੋਂ ਕੰਮ ਕਰਨਾ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਪਰ ਸੀਨੀਆਰਤਾ ਦਾ ਫਾਇਦਾ ਉਠਾਉਂਦੇ ਹੋਏ ਵਿਅਕਤੀ ਨੇ ਫੋਟੋ ‘ਤੇ ਕੁਮੈਂਟ ਕਰਨਾ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਦਿੱਤਾ। ਰੇਣੂ ਕਹਿੰਦੀ ਹੈ, ਜ਼ੂਮ ਮੀਟਿੰਗ ਦੌਰਾਨ, ਉਸਨੇ ਮੈਨੂੰ ਟੀਮ ਵਿੱਚ ਸਭ ਤੋਂ ਕਮਜ਼ੋਰ ਦਿਖਾਉਣਾ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਦਿੱਤਾ। ਫਿਰ ਵਟਸਐਪ ‘ਤੇ ਮੇਰੇ ਸਰੀਰ ਅਤੇ ਕੱਪੜਿਆਂ ਬਾਰੇ ਅਸ਼ਲੀਲ ਟਿੱਪਣੀਆਂ ਕਰਨੀਆਂ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਦਿੱਤੀਆਂ। ਕਈ ਵਾਰ ਅਸ਼ਲੀਲ ਤਸਵੀਰਾਂ ਵੀ ਸਾਂਝੀਆਂ ਕੀਤੀਆਂ। ਮੈਂ ਬਦਨਾਮੀ ਦੇ ਡਰੋਂ ਸ਼ਿਕਾਇਤ ਕਰਨ ਤੋਂ ਝਿਜਕ ਰਹੀ ਸੀ। ਜਦੋਂ ਪਾਣੀ ਮੇਰੇ ਸਿਰ ਤੋਂ ਉੱਪਰ ਸੀ, ਮੈਂ ਸਾਰੀ ਘਟਨਾ ਐਚਆਰ ਨੂੰ ਦੱਸੀ। ਉਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਮੇਰੀ ਟੀਮ ਨੂੰ ਬਦਲ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ, ਪਰ ਉਸ ਵਿਰੁੱਧ ਕੋਈ ਕਾਰਵਾਈ ਨਹੀਂ ਹੋਈ। ਹਾਲਾਂਕਿ ਟੀਮ ‘ਚ ਬਦਲਾਅ ਕਾਰਨ ਹੁਣ ਉਸ ਨੇ ਮੈਨੂੰ ਪਰੇਸ਼ਾਨ ਕਰਨਾ ਬੰਦ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਹੈ। ਇਸ ਸਮੇਂ ਮੈਂ ਪਿਛਲੇ ਇੱਕ ਸਾਲ ਤੋਂ ਕਿਸੇ ਹੋਰ ਕੰਪਨੀ ਵਿੱਚ ਕਰੀਅਰ ਦੇ ਮੌਕੇ ਲੱਭ ਰਹੀ ਹਾਂ।

ਵਿਸਾਖਾ ਦਿਸ਼ਾ-ਨਿਰਦੇਸ਼ਾਂ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਕੰਪਨੀਆਂ ਗੰਭੀਰ ਨਹੀਂ ਹਨ
1997 ‘ਚ ਸੁਪਰੀਮ ਕੋਰਟ ਨੇ ਕੰਮ ਵਾਲੀ ਥਾਂ ‘ਤੇ ਜਿਨਸੀ ਸ਼ੋਸ਼ਣ ਵਿਰੁੱਧ ‘ਵਿਸ਼ਾਖਾ ਗਾਈਡਲਾਈਨਜ਼’ ਜਾਰੀ ਕੀਤੀਆਂ ਸਨ। ਅਰਨਸਟ ਐਂਡ ਯੰਗ ਦੇ ਸਰਵੇਖਣ ਅਨੁਸਾਰ, ਸਿਰਫ 69% ਕੰਪਨੀਆਂ ਨੇ ਆਈ.ਸੀ.ਸੀ. ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ, 60% ਤੋਂ ਵੱਧ ਕੰਪਨੀਆਂ ਨੇ ਆਪਣੇ ਆਈਸੀਸੀ ਮੈਂਬਰਾਂ ਨੂੰ ਸੰਵੇਦਨਸ਼ੀਲਤਾ ਨਾਲ ਸੁਣਨ ਅਤੇ ਪਰੇਸ਼ਾਨੀ ਦੀਆਂ ਸ਼ਿਕਾਇਤਾਂ ਨਾਲ ਨਜਿੱਠਣ ਲਈ ਸਿਖਲਾਈ ਦੇਣ ਦੀ ਪਹਿਲ ਵੀ ਨਹੀਂ ਕੀਤੀ ਹੈ। ਇੱਕ ਤਿਹਾਈ ਮਹਿਲਾ ਮੁਲਾਜ਼ਮਾਂ ਨੂੰ ਵੀ ਅਜਿਹੇ ਕਿਸੇ ਕਾਨੂੰਨ ਦੀ ਜਾਣਕਾਰੀ ਨਹੀਂ ਹੈ।

ਉੱਤਰ ਪ੍ਰਦੇਸ਼ ਮਹਿਲਾ ਕਮਿਸ਼ਨ ਦੀ ਪ੍ਰਧਾਨ ਵਿਮਲਾ ਬਾਥਮ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਪ੍ਰਾਈਵੇਟ ਕੰਪਨੀਆਂ ਵਿੱਚ ਕੰਮ ਕਰਨ ਵਾਲੀਆਂ ਕਈ ਔਰਤਾਂ ਨੇ ਜਿਨਸੀ ਸ਼ੋਸ਼ਣ ਦੀ ਸ਼ਿਕਾਇਤ ਕੀਤੀ ਹੈ। ਭਾਵੇਂ ਕੰਪਨੀ ਦੀ ਅੰਦਰੂਨੀ ਸ਼ਿਕਾਇਤ ਕਮੇਟੀ ਨੂੰ ਇਨ੍ਹਾਂ ਮਸਲਿਆਂ ਨੂੰ ਹੱਲ ਕਰਨ ਦਾ ਬੀੜਾ ਚੁੱਕਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ ਪਰ ਜ਼ਿਆਦਾਤਰ ਕੰਪਨੀਆਂ ਇਸ ਪ੍ਰਤੀ ਗੰਭੀਰ ਨਹੀਂ ਹਨ। ਅਜਿਹੀਆਂ ਸ਼ਿਕਾਇਤਾਂ ਦੇ ਨਿਪਟਾਰੇ ਪ੍ਰਤੀ ਕੰਪਨੀਆਂ ਦਾ ਢਿੱਲਾ ਰਵੱਈਆ ਜਾਰੀ ਹੈ। ਇਕ ਕਾਰਨ ਇਹ ਵੀ ਹੈ ਕਿ ਜ਼ਿਆਦਾਤਰ ਕੰਪਨੀਆਂ ਵਿਚ ਉੱਚ ਅਹੁਦਿਆਂ ‘ਤੇ ਮਰਦਾਂ ਦਾ ਦਬਦਬਾ ਹੈ ਅਤੇ ਅਜਿਹੀ ਸਥਿਤੀ ਵਿਚ ਔਰਤ ਲਈ ਜਿਨਸੀ ਸ਼ੋਸ਼ਣ ਦੀ ਸ਼ਿਕਾਇਤ ਕਰਨਾ ਬਹੁਤ ਮੁਸ਼ਕਲ ਹੈ। ਮਹਿਲਾ ਕਰਮਚਾਰੀ ਦੀ ਸਹਿਮਤੀ ਦੇ ਆਧਾਰ ‘ਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਸੁਰੱਖਿਆ, ਛੁੱਟੀਆਂ ਅਤੇ ਕੰਮ ਦੇ ਘੰਟਿਆਂ ਦਾ ਧਿਆਨ ਰੱਖਣਾ ਬੇਹੱਦ ਜ਼ਰੂਰੀ ਹੈ।

ਅੰਦਰੂਨੀ ਕਮੇਟੀਆਂ ਸੁਸਤ ਰਹਿੰਦੀਆਂ ਹਨ?
ਨੋਇਡਾ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਮਸ਼ਹੂਰ ਬੀਪੀਓ ਕੰਪਨੀ ਵਿੱਚ ਐਚਆਰ ਹੈੱਡ ਸਵਦੇਸ਼ ਤਿਵਾਰੀ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਜਿਨਸੀ ਸ਼ੋਸ਼ਣ ਦੇ ਸਬੰਧ ਵਿੱਚ ਮਾੜੇ ਸਮਾਜਿਕ ਰਵੱਈਏ ਨੂੰ ਦੇਖਦੇ ਹੋਏ ਔਰਤਾਂ ਖੁੱਲ੍ਹ ਕੇ ਸਾਹਮਣੇ ਆਉਣ ਤੋਂ ਸੰਕੋਚ ਕਰਦੀਆਂ ਹਨ। ਕੰਪਨੀ ‘ਚ ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਸਮਾਂ ਹੋਣ ਕਾਰਨ ਰਾਤ ਦੀ ਸ਼ਿਫਟ ‘ਚ ਕੰਮ ਕਰਨ ਵਾਲੀਆਂ ਔਰਤਾਂ ਸੁਰੱਖਿਆ ਕਾਰਨ ਨੌਕਰੀ ਦੀ ਪੇਸ਼ਕਸ਼ ਵੀ ਸਵੀਕਾਰ ਨਹੀਂ ਕਰਦੀਆਂ। ਹਾਲਾਂਕਿ, ਕੰਪਨੀ ਦੇ ਸਾਰੇ ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ਨੂੰ ਜਿਨਸੀ ਸ਼ੋਸ਼ਣ ਨਾਲ ਨਜਿੱਠਣ ਲਈ ਸਹੀ ਕਿਸਮ ਦੀ ਸਿਖਲਾਈ ਦਿੱਤੀ ਗਈ ਹੈ।ਚੰਡੀਗੜ੍ਹ ਦੀ ਇੱਕ ਨਿੱਜੀ ਕੰਪਨੀ ਦੀ ਐਚਆਰ ਰਸ਼ਮੀ ਸਿੰਘ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਮਰਦਾਂ ਦੀ ਕਾਬਜ਼ ਮਾਨਸਿਕਤਾ ਇੰਨੀ ਬੇਬਸ ਹੋ ਗਈ ਹੈ ਕਿ ਔਰਤਾਂ ਨੂੰ ਛੋਟੇ-ਮੋਟੇ ਹੱਕਾਂ ਲਈ ਵੀ ਲੜਨਾ ਪੈਂਦਾ ਹੈ। ਉਸ ਨੂੰ ਐਚਆਰ ਵਿਭਾਗ ਵਿੱਚ ਕੰਮ ਕਰਦਿਆਂ ਲਗਭਗ ਛੇ ਸਾਲ ਹੋ ਗਏ ਹਨ। ਦੋ ਮਾਮਲੇ ਅਜਿਹੇ ਸਨ, ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਵਿੱਚ ਔਰਤਾਂ ਨੇ ਜਿਨਸੀ ਸ਼ੋਸ਼ਣ ਦੀ ਸ਼ਿਕਾਇਤ ਕੀਤੀ ਸੀ, ਪਰ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਖ਼ਿਲਾਫ਼ ਸ਼ਿਕਾਇਤ ਦਰਜ ਕਰਵਾਈ ਗਈ ਸੀ, ਉਹ ਸੀਨੀਅਰ ਪੱਧਰ ਦੇ ਸਨ। ਇਸ ਲਈ ਕੋਈ ਕਦਮ ਨਹੀਂ ਚੁੱਕਿਆ ਗਿਆ। ਇੱਕ ਔਰਤ ਨੂੰ ਕੰਪਨੀ ਛੱਡਣ ਲਈ ਮਜਬੂਰ ਕੀਤਾ ਗਿਆ।

ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਦਿੱਲੀ ‘ਚ ਸਰਕਾਰੀ ਵਿਭਾਗ ‘ਚ ਕੰਮ ਕਰ ਰਹੇ ਵਿਜੇ ਚੌਧਰੀ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਔਰਤਾਂ ਨੂੰ ਕੰਮ ਵਾਲੀ ਥਾਂ ‘ਤੇ ਸੁਰੱਖਿਅਤ ਮਾਹੌਲ ਦੇਣਾ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਸੰਸਥਾ ਦੀ ਤਰਜੀਹ ਹੈ। ਕਿਸੇ ਵੀ ਸ਼ਿਕਾਇਤ ਦੀ ਪੂਰੀ ਜਾਂਚ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਹੀ ਫੈਸਲਾ ਲਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਅਜਿਹੇ ਹੀ ਇੱਕ ਮਾਮਲੇ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਦੋਸ਼ੀ ਕਰਮਚਾਰੀ ਨੂੰ ਪਹਿਲਾਂ ਹੀ ਕੰਪਨੀ ਵਿੱਚੋਂ ਕੱਢ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਹੈ।

2020 ਵਿੱਚ ਕੰਮ ਵਾਲੀ ਥਾਂ ‘ਤੇ ਜਿਨਸੀ ਸ਼ੋਸ਼ਣ ਦੇ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਧ ਮਾਮਲੇ ਵਾਲੇ 5 ਰਾਜ

ਰਾਜ – ਰਜਿਸਟਰਡ ਕੇਸ
ਹਿਮਾਚਲ ਪ੍ਰਦੇਸ਼ – 72
ਆਂਧਰਾ ਪ੍ਰਦੇਸ਼ – 70
ਮਹਾਰਾਸ਼ਟਰ – 66
ਉੱਤਰ ਪ੍ਰਦੇਸ਼ – 46
ਮੱਧ ਪ੍ਰਦੇਸ਼ – 40

ਵਿਸਾਖਾ ਦਿਸ਼ਾ-ਨਿਰਦੇਸ਼ ਕਿਵੇਂ ਹੋਂਦ ਵਿੱਚ ਆਏ?
1992 ‘ਚ ਰਾਜਸਥਾਨ ਦੇ ਮਸ਼ਹੂਰ ਭੰਵਰੀ ਦੇਵੀ ਗੈਂਗਰੇਪ ਮਾਮਲੇ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਔਰਤਾਂ ਵਿਰੁੱਧ ਅਪਰਾਧਾਂ ਲਈ ਆਵਾਜ਼ ਉਠਾਉਣ ਵਾਲੀ ਸੰਸਥਾ ਵਿਸਾਖਾ ਨੇ ਸੁਪਰੀਮ ਕੋਰਟ ‘ਚ ਜਨਹਿਤ ਪਟੀਸ਼ਨ ਦਾਇਰ ਕੀਤੀ ਸੀ। ਇਸਨੂੰ ਵਿਸਾਖਾ ਅਤੇ ਹੋਰ ਬਨਾਮ ਰਾਜਸਥਾਨ ਸਰਕਾਰ ਵਜੋਂ ਵੀ ਜਾਣਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। 1997 ਤੋਂ 2013 ਤੱਕ ਇਨ੍ਹਾਂ ਮਾਮਲਿਆਂ ਨੂੰ ਦਫ਼ਤਰ ਵਿੱਚ ਵਿਸਾਖਾ ਦੇ ਦਿਸ਼ਾ-ਨਿਰਦੇਸ਼ਾਂ ਦੇ ਆਧਾਰ ‘ਤੇ ਦੇਖਿਆ ਜਾ ਰਿਹਾ ਸੀ। 2013 ‘ਚ ਇਸ ਮਾਮਲੇ ਕਾਰਨ ਕੰਮ ਵਾਲੀ ਥਾਂ ‘ਤੇ ਸੈਕਸੁਅਲ ਹਰਾਸਮੈਂਟ ਐਕਟ ਨੂੰ ਸਖ਼ਤ ਕਾਨੂੰਨ ਬਣਾਇਆ ਗਿਆ ਸੀ। ਵਿਸਾਖਾ ਦੇ ਦਿਸ਼ਾ-ਨਿਰਦੇਸ਼ਾਂ ਅਨੁਸਾਰ ਕੰਮ ਵਾਲੀ ਥਾਂ ‘ਤੇ ਔਰਤਾਂ ਦੇ ਅਧਿਕਾਰਾਂ ਨੂੰ ਯਕੀਨੀ ਬਣਾਉਣ ਲਈ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਸੀ। ਇਸ ਵਿੱਚ ਸਮਾਨਤਾ ਦਾ ਉਪਬੰਧ, ਜਿਨਸੀ ਪਰੇਸ਼ਾਨੀ ਤੋਂ ਮੁਕਤ ਕੰਮ ਵਾਲੀ ਥਾਂ ਬਣਾਉਣਾ ਵੀ ਸ਼ਾਮਲ ਹੈ।

ਕੀ ਵਿਸਾਖਾ ਦਿਸ਼ਾ-ਨਿਰਦੇਸ਼ਾਂ ਨੇ ਕੰਮਕਾਜੀ ਔਰਤਾਂ ਦਾ ਰਾਹ ਆਸਾਨ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਹੈ?

ਵੂਮੈਨਜ਼ ਇੰਡੀਅਨ ਚੈਂਬਰ ਆਫ ਕਾਮਰਸ ਐਂਡ ਇੰਡਸਟਰੀ ਦੇ ਸਰਵੇਖਣ ਅਨੁਸਾਰ, ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ 68.7% ਔਰਤਾਂ ਨੇ ਕੰਮ ਵਾਲੀ ਥਾਂ ‘ਤੇ ਜਿਨਸੀ ਸ਼ੋਸ਼ਣ ਦੀ ਲਿਖਤੀ ਜਾਂ ਜ਼ੁਬਾਨੀ ਸ਼ਿਕਾਇਤ ਦਰਜ ਨਹੀਂ ਕਰਵਾਈ ਹੈ। ਇਸ ਦੇ ਮੁੱਖ ਕਾਰਨ ਪ੍ਰਕਿਰਿਆ ਵਿਚ ਵਿਸ਼ਵਾਸ ਦੀ ਕਮੀ, ਕਰੀਅਰ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਤਣਾਅ, ਦੋਸ਼ੀਆਂ ਨੂੰ ਸਜ਼ਾ ਨਾ ਮਿਲਣਾ ਹੈ।

ਕੰਮ ਵਾਲੀ ਥਾਂ ‘ਤੇ ਔਰਤਾਂ ਦੇ ਜਿਨਸੀ ਸ਼ੋਸ਼ਣ ਨੂੰ ਰੋਕਣ ਲਈ ਕਾਫੀ ਕਾਨੂੰਨ ਹਨ, ਪਰ ਇਕ ਤਿਹਾਈ ਔਰਤਾਂ ਨੂੰ ਇਨ੍ਹਾਂ ਕਾਨੂੰਨਾਂ ਦੀ ਜਾਣਕਾਰੀ ਨਹੀਂ ਹੈ ਜਾਂ ਔਰਤਾਂ ਖੁਦ ਅਜਿਹੀ ਘਟਨਾ ਨੂੰ ਗੱਲਬਾਤ ਦਾ ਵਿਸ਼ਾ ਨਹੀਂ ਬਣਾਉਣਾ ਚਾਹੁੰਦੀਆਂ। ਇਸ ਕਾਰਨ ਕੰਮਕਾਜੀ ਔਰਤਾਂ ਦਾ ਰਾਹ ਆਸਾਨ ਨਹੀਂ ਹੋਇਆ ਹੈ।

 • ਕਮਲਾ ਦੇਵੀ, ਵਕੀਲ, ਹਿਮਾਚਲ ਪ੍ਰਦੇਸ਼

ਅਜੋਕੇ ਸਮੇਂ ਵਿੱਚ ਵੱਧ ਤੋਂ ਵੱਧ ਔਰਤਾਂ ਕੰਮ ਲਈ ਘਰੋਂ ਬਾਹਰ ਜਾ ਰਹੀਆਂ ਹਨ, ਪਰ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਕੰਮ ਦੇ ਖੇਤਰ ਵਿੱਚ ਕਿਸੇ ਸਮੇਂ ਸਰੀਰਕ ਜਾਂ ਮਾਨਸਿਕ ਪ੍ਰੇਸ਼ਾਨੀ ਦਾ ਸਾਹਮਣਾ ਕਰਨਾ ਪੈਂਦਾ ਹੈ, ਜਿਸ ਨਾਲ ਤਣਾਅ ਪੈਦਾ ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਬਹੁਤ ਸਾਰੀਆਂ ਕੰਮਕਾਜੀ ਔਰਤਾਂ ਅਤੇ ਲੜਕੀਆਂ ਨੂੰ ਔਰਤਾਂ ਦੇ ਉਤਪੀੜਨ ਵਿਰੁੱਧ ਸੁਰੱਖਿਆ ਅਤੇ ਸ਼ਿਕਾਇਤ ਲਈ ਵਿਸਾਖਾ ਦਿਸ਼ਾ-ਨਿਰਦੇਸ਼ ਬਾਰੇ ਜਾਣਕਾਰੀ ਨਹੀਂ ਹੈ।

 • ਮੋਨਾ ਸਿੰਘ, ਅਧਿਆਪਕ, ਪੰਜਾਬ

ਸਾਰੀਆਂ ਔਰਤਾਂ ਨੂੰ ਆਪਣੇ ਅਧਿਕਾਰਾਂ ਪ੍ਰਤੀ ਜਾਗਰੂਕ ਹੋਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ। ਵਿਸਾਖਾ ਦੇ ਦਿਸ਼ਾ-ਨਿਰਦੇਸ਼ਾਂ ਨੂੰ ਹਰ ਅਦਾਰੇ ਵਿੱਚ ਲਾਗੂ ਕਰਨਾ ਜ਼ਰੂਰੀ ਹੈ, ਭਾਵੇਂ ਉਹ ਫਿਲਮ ਇੰਡਸਟਰੀ ਹੋਵੇ ਜਾਂ ਕੋਈ ਵੀ ਦਫ਼ਤਰ। ਹਰ ਪ੍ਰੋਡਕਸ਼ਨ ਹਾਊਸ ਨੂੰ ਇਸ ਦੀ ਪਾਲਣਾ ਕਰਨੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ।

 • ਸੁਨੀਤਾ ਰਾਏ, ਨਰਸ, ਦਿੱਲੀ

ਸ਼ਿਕਾਇਤ ਨਾ ਹੋਣ ‘ਤੇ ਦੋਸ਼ੀਆਂ ਦੇ ਹੌਂਸਲੇ ਵਧਦੇ ਜਾ ਰਹੇ ਹਨ

ਰਾਜਸਥਾਨ ਦੀ ਵਿਸ਼ਾਖਾ ਸੰਸਥਾ ਦੀ ਸਕੱਤਰ ਸ਼ਬਨਮ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਔਰਤਾਂ ਅਕਸਰ ਕੰਮ ਵਾਲੀ ਥਾਂ ‘ਤੇ ਆਪਣੇ ਨਾਲ ਹੋ ਰਹੇ ਅਪਰਾਧਾਂ ਦੇ ਖਿਲਾਫ ਆਵਾਜ਼ ਉਠਾਉਣ ਤੋਂ ਡਰਦੀਆਂ ਸਨ, ਪਰ ਸਾਲ 2018 ‘ਚ MeToo ਅੰਦੋਲਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਕੰਮਕਾਜੀ ਔਰਤਾਂ ਨੇ ਆਪਣੇ ਖਿਲਾਫ ਹੋ ਰਹੇ ਜਿਨਸੀ ਸ਼ੋਸ਼ਣ ‘ਤੇ ਖੁੱਲ੍ਹ ਕੇ ਆਵਾਜ਼ ਉਠਾਈ। . ਇਸ ਸਬੰਧੀ ਕਈ ਮਾਮਲੇ ਸੰਸਥਾ ਕੋਲ ਆਉਂਦੇ ਹਨ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਧਿਆਨ ਵਿੱਚ ਰੱਖਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਕਈ ਵਾਰ ਔਰਤਾਂ ਆਪਣੇ ਨਾਲ ਵਾਪਰੀ ਘਟਨਾ ਦੀ ਸ਼ਿਕਾਇਤ ਨਹੀਂ ਕਰਦੀਆਂ, ਅਜਿਹੇ ‘ਚ ਦੋਸ਼ੀਆਂ ਨੂੰ ਹੌਸਲਾ ਮਿਲਦਾ ਹੈ। ਔਰਤਾਂ ਲਈ ਅਜਿਹਾ ਮਾਹੌਲ ਹੋਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ, ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਉਹ ਰਾਤ ਦੇ ਇੱਕ ਵਜੇ ਵੀ ਸੁਰੱਖਿਅਤ ਮਹਿਸੂਸ ਕਰਨ। ਜਿੱਥੇ ਕੰਮ ਵਾਲੀ ਥਾਂ ‘ਤੇ ਦਸ ਤੋਂ ਵੱਧ ਔਰਤਾਂ ਹਨ, ਉੱਥੇ ਵਿਸ਼ਾਖਾ ਕਮੇਟੀ ਦਾ ਗਠਨ ਹੀ ਨਹੀਂ ਹੋਣਾ ਚਾਹੀਦਾ, ਸਗੋਂ ਇਸ ਨੂੰ ਸਰਗਰਮ ਵੀ ਹੋਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ। ਤਦ ਹੀ ਔਰਤਾਂ ਨੂੰ ਕੰਮ ਵਾਲੀ ਥਾਂ ‘ਤੇ ਸੁਰੱਖਿਅਤ ਅਤੇ ਸਾਫ਼-ਸੁਥਰਾ ਮਾਹੌਲ ਮਿਲ ਸਕੇਗਾ।

ਜਾਣੋ, ਕੰਮ ਵਾਲੀ ਥਾਂ ‘ਤੇ ਪਰੇਸ਼ਾਨੀ ਦੇ ਦਾਇਰੇ ‘ਚ ਕੀ ਆਉਂਦਾ ਹੈ?

ਸੁਪਰੀਮ ਕੋਰਟ ਵਿੱਚ ਐਡਵੋਕੇਟ ਰਾਕੇਸ਼ ਪ੍ਰਸਾਦ ਸਿੰਘ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਅਜਿਹੀਆਂ ਔਰਤਾਂ ਹਨ ਜੋ ਕੋਈ ਵੀ ਫੈਕਟਰੀ, ਉਸਾਰੀ ਦਾ ਕੰਮ ਕਰਦੀਆਂ ਹਨ, ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਬੇਵਸੀ ਦਾ ਫਾਇਦਾ ਉਠਾਉਂਦੇ ਹੋਏ ਮਾਲਕ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਸ਼ਿਕਾਰ ਬਣਾਉਂਦੇ ਹਨ। ਗ਼ਰੀਬੀ ਕਾਰਨ ਉਨ੍ਹਾਂ ਕੋਲ ਰੋਜ਼ੀ-ਰੋਟੀ ਕਮਾਉਣ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਹੋਰ ਕੋਈ ਚਾਰਾ ਨਹੀਂ ਬਚਿਆ ਹੈ ਅਤੇ ਮਜਬੂਰੀ ਵੱਸ ਸ਼ੋਸ਼ਣ ਕਰਦੇ ਰਹਿੰਦੇ ਹਨ। ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਕੰਮ ਵਾਲੀ ਥਾਂ ‘ਤੇ ਔਰਤਾਂ ‘ਚ ਕਿਤੇ ਨਾ ਕਿਤੇ ਇਹ ਡਰ ਵੀ ਬਣਿਆ ਹੋਇਆ ਹੈ ਕਿ ਇਸ ਨੂੰ ਜਿਨਸੀ ਸ਼ੋਸ਼ਣ ਦੇ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਸ਼ਿਕਾਇਤ ਕਰਨੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ ਜਾਂ ਨਹੀਂ। ਇਸ ਲਈ ਇਨ੍ਹਾਂ ਗੱਲਾਂ ਨੂੰ ਜਾਣਨਾ ਜ਼ਰੂਰੀ ਹੈ।

ਇੱਕ ਵਿਅਕਤੀ ਦਾ ਵਿਵਹਾਰ, ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਜਿਨਸੀ ਪੱਖ ਦੀ ਇੱਛਾ ਹੁੰਦੀ ਹੈ, ਜਿਨਸੀ ਪਰੇਸ਼ਾਨੀ ਦੇ ਅਧੀਨ ਆਉਂਦਾ ਹੈ.
ਗਲਤ ਇਰਾਦੇ ਨਾਲ ਔਰਤ ਦੀ ਵਾਰ-ਵਾਰ ਤਾਰੀਫ ਕਰਨਾ ਵੀ ਪਰੇਸ਼ਾਨੀ ਹੈ।
ਔਰਤ ਦੇ ਇਨਕਾਰ ਕਰਨ ਦੇ ਬਾਵਜੂਦ, ਉਸ ਨੂੰ ਸਰੀਰਕ ਸਬੰਧ ਬਣਾਉਣ ਲਈ ਮਜਬੂਰ ਕਰਨਾ ਅਤੇ ਉਸ ਨੂੰ ਮਜਬੂਰ ਕਰਨਾ।
ਅਸ਼ਲੀਲ ਇਸ਼ਾਰੇ ਅਤੇ ਅਸ਼ਲੀਲ ਸੰਦੇਸ਼ ਜਾਂ ਅਸ਼ਲੀਲ ਤਸਵੀਰਾਂ ਭੇਜਣਾ ਵੀ ਪਰੇਸ਼ਾਨੀ ਹੈ।
ਸ਼ਿਕਾਇਤ ਕਿਵੇਂ ਕਰੀਏ?
ਕਿਸੇ ਵੀ ਪੇਸ਼ੇਵਰ ਸੇਵਾ ਕਰ ਰਹੀ ਔਰਤ ਨਾਲ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਪਰੇਸ਼ਾਨੀ ਕੰਮ ਵਾਲੀ ਥਾਂ ‘ਤੇ ਪਰੇਸ਼ਾਨੀ ਦੇ ਦਾਇਰੇ ‘ਚ ਆਵੇਗੀ। ਜੇਕਰ ਕਿਸੇ ਵੀ ਸੰਸਥਾ ਵਿੱਚ ਔਰਤ ਨਾਲ ਕੋਈ ਅਣਸੁਖਾਵੀਂ ਘਟਨਾ ਵਾਪਰਦੀ ਹੈ ਤਾਂ ਉਹ ਤਿੰਨ ਮਹੀਨਿਆਂ ਦੇ ਅੰਦਰ ਸ਼ਿਕਾਇਤ ਦਰਜ ਕਰਵਾ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਹਾਲਾਂਕਿ ਸੰਸਥਾ ਦੀ ਅੰਤ੍ਰਿੰਗ ਕਮੇਟੀ ਸ਼ਿਕਾਇਤ ਦਾਇਰ ਕਰਨ ਲਈ ਹੋਰ ਸਮਾਂ ਵੀ ਦੇ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਜੇਕਰ ਤੁਸੀਂ ਸੰਸਥਾ ਛੱਡ ਦਿੱਤੀ ਹੈ ਤਾਂ ਤੁਹਾਨੂੰ ਸਮਾਂ ਸੀਮਾ ਦੇ ਅੰਦਰ ਸ਼ਿਕਾਇਤ ਦੇਣੀ ਪਵੇਗੀ। ਮਾਮਲਾ ਕਈ ਸਾਲ ਪੁਰਾਣਾ ਹੋਣ ਕਾਰਨ ਸੰਸਥਾ ਜਾਂਚ ਨਹੀਂ ਕਰ ਸਕਦੀ। ਅਜਿਹੀ ਸਥਿਤੀ ਵਿੱਚ, ਤੁਸੀਂ ਸਥਾਨਕ ਪੁਲਿਸ ਜਾਂ ਇੱਥੋਂ ਤੱਕ ਕਿ ਅਦਾਲਤ ਵਿੱਚ ਸ਼ਿਕਾਇਤ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹੋ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *