ਰੋਬੋਟ ਹੁਣ ਬੱਚੇ ਪੈਦਾ ਕਰ ਸਕਣਗੇ: ਵਿਗਿਆਨੀਆਂ ਨੇ ਜ਼ੈਨੋਬੋਟਸ ਦਾ ਐਡਵਾਂਸ ਵਰਜ਼ਨ ਬਣਾਇਆ

ਵਾਸ਼ਿੰਗਟਨ : ਹੁਣ ਤੱਕ ਸਾਇੰਸ ਫਿਕਸ਼ਨ ਫਿਲਮਾਂ ਵਿੱਚ ਦਿਖਾਇਆ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਰੋਬੋਟ ਆਪਣੇ ਵਰਗੇ ਰੋਬੋਟ ਬਣਾ ਸਕਦੇ ਹਨ, ਪਰ ਅਮਰੀਕੀ ਵਿਗਿਆਨੀਆਂ ਨੇ ਇਸ ਨੂੰ ਹਕੀਕਤ ਵਿੱਚ ਬਦਲ ਦਿੱਤਾ ਹੈ। ਦੁਨੀਆ ਦਾ ਪਹਿਲਾ ਜੀਵਤ ਰੋਬੋਟ ‘ਜ਼ੇਨੋਬੋਟਸ’ ਬਣਾਉਣ ਵਾਲੇ ਵਿਗਿਆਨੀਆਂ ਨੇ ਦਾਅਵਾ ਕੀਤਾ ਹੈ ਕਿ ਇਹ ਜ਼ੈਨੋਬੋਟਸ ਹੁਣ ਆਪਣੇ ਵਰਗੀ ਔਲਾਦ ਪੈਦਾ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹਨ।

ਇਹ ਰੋਬੋਟ, ਇੱਕ ਮਿਲੀਮੀਟਰ ਤੋਂ ਘੱਟ ਚੌੜੇ, ਪਹਿਲੀ ਵਾਰ 2020 ਵਿੱਚ ਦੁਨੀਆ ਦੇ ਸਾਹਮਣੇ ਪੇਸ਼ ਕੀਤੇ ਗਏ ਸਨ। ਇਹ ਡੱਡੂ ਦੇ ਭਰੂਣ ਤੋਂ ਬਣੇ ਜੀਵਿਤ ਰੋਬੋਟ ਹਨ। ਨਾਲ ਹੀ, ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਦਿਲ ਨੂੰ ਮੋਟਰ ਵਜੋਂ ਵਰਤਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ. Xenobots ਬਿਨਾਂ ਖਾਧੇ ਹਫ਼ਤਿਆਂ ਤੱਕ ਤੁਰ ਸਕਦੇ ਹਨ, ਤੈਰ ਸਕਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਜਿਉਂਦੇ ਰਹਿ ਸਕਦੇ ਹਨ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਉਹ ਆਪਣੇ ਆਪ ਨੂੰ ਵੀ ਠੀਕ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹਨ।

ਜਾਨਵਰਾਂ ਜਾਂ ਪੌਦਿਆਂ ਤੋਂ ਵੱਖਰਾ ਇਸ ਦਾ ਪ੍ਰਜਨਨ
ਹੁਣ ਤਾਜ਼ਾ ਖੋਜ ਨੇ ਪੁਸ਼ਟੀ ਕੀਤੀ ਹੈ ਕਿ xenobots ਇੱਕ ਤੋਂ ਦੂਜੇ ਤੱਕ ਨਕਲ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹਨ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਬਣਾਉਣ ਵਾਲੇ ਵਰਮੌਂਟ, ਟਫਟਸ ਅਤੇ ਹਾਰਵਰਡ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀ ਦੇ ਵਾਈਸ ਇੰਸਟੀਚਿਊਟ ਦੇ ਵਿਗਿਆਨੀਆਂ ਨੇ ਅਧਿਐਨ ‘ਚ ਦੱਸਿਆ ਹੈ ਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਜਾਨਵਰਾਂ ਜਾਂ ਪੌਦਿਆਂ ਤੋਂ ਵੱਖ ਇਨ੍ਹਾਂ ਜ਼ੈਨੋਬੋਟਸ ‘ਚ ਜੈਵਿਕ ਪ੍ਰਜਨਨ ਦੇ ਬਿਲਕੁਲ ਨਵੇਂ ਰੂਪ ਦੀ ਖੋਜ ਕੀਤੀ ਹੈ। ਇਹ ਰੂਪ ਵਿਗਿਆਨ ਨੂੰ ਜਾਣੇ ਜਾਂਦੇ ਕਿਸੇ ਵੀ ਰੂਪ ਤੋਂ ਬਿਲਕੁਲ ਵੱਖਰਾ ਹੈ।

ਅਧਿਐਨ ਦੇ ਪ੍ਰਮੁੱਖ ਲੇਖਕ ਅਤੇ ਵਰਮੌਂਟ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀ ਦੇ ਪ੍ਰੋ. ਜੋਸ਼ ਬੋਨਾਗਾਰਡ ਦੱਸਦੇ ਹਨ, ਜੋ ਲੋਕ ਹੁਣ ਤੱਕ ਜਾਣਦੇ ਹਨ ਉਹ ਇਹ ਹੈ ਕਿ ਰੋਬੋਟ ਧਾਤੂ ਜਾਂ ਪੋਰਸਿਲੇਨ ਦੇ ਬਣੇ ਹੁੰਦੇ ਹਨ, ਜਦੋਂ ਕਿ ਜ਼ੇਨੋਬੋਟ ਬਣਾਉਣ ਲਈ, ਡੱਡੂ ਦੇ ਭਰੂਣਾਂ ਤੋਂ ਜੀਵਿਤ ਸਟੈਮ ਸੈੱਲਾਂ ਨੂੰ ਖੁਰਚ ਕੇ ਪ੍ਰਫੁੱਲਤ ਕਰਨ ਲਈ ਛੱਡ ਦਿੱਤਾ ਜਾਂਦਾ ਸੀ। ਇਸ ਲਈ ਉਹ ਜੀਵ ਹੋਣ ਦੇ ਨਾਲ-ਨਾਲ ਰੋਬੋਟ ਵੀ ਹਨ। ਵਿਗਿਆਨੀਆਂ ਨੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਜੀਨਾਂ ਵਿੱਚ ਕੋਈ ਬਦਲਾਅ ਨਹੀਂ ਕੀਤਾ।

ਵਾਤਾਵਰਣ ਦੀ ਸਫਾਈ ਅਤੇ ਸੁਰੱਖਿਆ ਵਿੱਚ ਮਦਦ ਕਰੇਗਾ
ਖੋਜਕਰਤਾਵਾਂ ਦਾ ਮੰਨਣਾ ਹੈ ਕਿ ਇਹ ਜ਼ੇਨੋਬੋਟਸ ਨਾ ਸਿਰਫ਼ ਬਿਮਾਰੀਆਂ ਵਿੱਚ ਮਦਦ ਕਰਨਗੇ ਬਲਕਿ ਕੁਦਰਤ ਨੂੰ ਸਾਫ਼ ਰੱਖਣ ਵਿੱਚ ਵੀ ਮਦਦ ਕਰਨਗੇ। ਆਰਟੀਫੀਸ਼ੀਅਲ ਇੰਟੈਲੀਜੈਂਸ ਦੇ ਸੁਮੇਲ ਨਾਲ ਇਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਉਪਯੋਗਤਾ ਨੂੰ ਵਧਾਇਆ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਅਧਿਐਨ ਨਾਲ ਜੁੜੇ ਟਫਟਸ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀ ਦੇ ਪ੍ਰੋਫੈਸਰ ਮਾਈਕਲ ਲੇਵਿਨ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਜ਼ੈਨੋਬੋਟਸ ਦੀ ਉਪਯੋਗਤਾ ਨੂੰ ਵਧਾਉਣ ਲਈ ਖੋਜ ਚੱਲ ਰਹੀ ਹੈ। ਹਾਲਾਂਕਿ, ਹਾਲ ਹੀ ਦੇ ਪ੍ਰਯੋਗਾਂ ਦੌਰਾਨ, ਇਹ ਪਾਇਆ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਇਹ ਰੋਬੋਟ ਸਮੁੰਦਰਾਂ, ਨਦੀਆਂ ਅਤੇ ਤਾਲਾਬਾਂ ਦੀ ਡੂੰਘਾਈ ਤੋਂ ਮਾਈਕ੍ਰੋਪਲਾਸਟਿਕ ਰਹਿੰਦ-ਖੂੰਹਦ ਨੂੰ ਕੱਢਣ ਦੇ ਸਮਰੱਥ ਹਨ। ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਇਨ੍ਹਾਂ ਰਾਹੀਂ ਸਫ਼ਾਈ ਕੀਤੀ ਜਾ ਸਕੇਗੀ ਅਤੇ ਵਾਤਾਵਰਨ ਵੀ ਸੁਰੱਖਿਅਤ ਰਹੇਗਾ।

ਮੂੰਹ ਵਿੱਚ ਸਿੰਗਲ ਸੈੱਲ ਜਮ੍ਹਾ ਕਰਕੇ ਆਪਣੇ ਵਰਗੇ ਰੋਬੋਟ ਬਣਾਓ
ਇਹ ਜ਼ੈਨੋਬੋਟ ‘ਪੈਕ-ਮੈਨ’ ਵਰਗੇ ਮੂੰਹ ਦੇ ਅੰਦਰ ਸਿੰਗਲ ਸੈੱਲ ਜਮ੍ਹਾ ਕਰਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ‘ਬੱਚਿਆਂ’ ਨੂੰ ਬਾਹਰ ਕੱਢਦੇ ਹਨ, ਜੋ ਬਿਲਕੁਲ ਮਾਪਿਆਂ ਵਾਂਗ ਦਿਖਾਈ ਦਿੰਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਹਿਲਾਉਂਦੇ ਹਨ। ਖੋਜਕਰਤਾਵਾਂ ਦਾ ਦਾਅਵਾ ਹੈ ਕਿ ਇਹ ਜ਼ੇਨੋਬੋਟਸ ਕੈਂਸਰ ਸਮੇਤ ਕਈ ਗੰਭੀਰ ਬਿਮਾਰੀਆਂ ਦੇ ਇਲਾਜ ਵਿੱਚ ਕ੍ਰਾਂਤੀ ਲਿਆ ਸਕਦੇ ਹਨ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਵਿੱਚ ਡੂੰਘੇ ਜ਼ਖ਼ਮ, ਜਨਮ ਦੇ ਨੁਕਸ ਅਤੇ ਬੁਢਾਪੇ ਨਾਲ ਜੁੜੀਆਂ ਬਿਮਾਰੀਆਂ ਸ਼ਾਮਲ ਹਨ। ਭਵਿੱਖ ਵਿੱਚ, ਇਹ ਜ਼ੈਨੋਬੋਟ ਸਵੈ-ਗੁਣਾ ਕਰਨਗੇ ਅਤੇ ਬਿਮਾਰੀਆਂ ਨੂੰ ਜੜ੍ਹ ਤੋਂ ਖ਼ਤਮ ਕਰਨ ਵਿੱਚ ਮਦਦਗਾਰ ਸਾਬਤ ਹੋਣਗੇ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *