ਈਸ਼ਨਿੰਦਾ ‘ਤੇ ਜ਼ਿੰਦਾ ਸਾੜਿਆ: ਪਾਕਿਸਤਾਨ ‘ਚ ਕਾਮਿਆਂ ਨੇ ਤੋੜੇ ਹੱਥ-ਪੈਰ, ਫਿਰ ਜ਼ਿੰਦਾ ਸਾੜਿਆ, ਪੈਗੰਬਰ ਦਾ ਅਪਮਾਨ ਕਰਨ ਦਾ ਦੋਸ਼

ਸਿਆਲਕੋਟ/ਇਸਲਾਮਾਬਾਦ : ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਦੇ ਸਿਆਲਕੋਟ ਵਿੱਚ ਸ਼ੁੱਕਰਵਾਰ ਨੂੰ ਇੱਕ ਫੈਕਟਰੀ ਦੇ ਮਜ਼ਦੂਰਾਂ ਨੇ ਆਪਣੇ ਹੀ ਮੈਨੇਜਰ ਨੂੰ ਸੜਕ ਦੇ ਵਿਚਕਾਰ ਜ਼ਿੰਦਾ ਸਾੜ ਦਿੱਤਾ। ਮੈਨੇਜਰ ਸ਼੍ਰੀਲੰਕਾ ਦਾ ਨਾਗਰਿਕ ਸੀ। ਉਸ ਦਾ ਨਾਂ ਪ੍ਰਿਅੰਤਾ ਕੁਮਾਰਾ ਦੱਸਿਆ ਗਿਆ ਹੈ। ਬਾਲਟਿਸਤਾਨ ਟਾਈਮਜ਼ ਮੁਤਾਬਕ ਪ੍ਰਿਅੰਤਾ ‘ਤੇ ਪੈਗੰਬਰ ਮੁਹੰਮਦ ਦੀ ਨਿੰਦਾ ਕਰਨ ਦਾ ਦੋਸ਼ ਸੀ। ਘਟਨਾ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਪੂਰੇ ਇਲਾਕੇ ਨੂੰ ਸੀਲ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਹੈ।

ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਵਿੱਚ 2010 ਵਿੱਚ ਵੀ ਅਜਿਹੀ ਹੀ ਇੱਕ ਘਟਨਾ ਵਾਪਰੀ ਸੀ। ਪ੍ਰਿਅੰਤਾ ਨੇ ਹਾਲ ਹੀ ਵਿੱਚ ਸਿਆਲਕੋਟ ਵਿੱਚ ਇਸ ਫੈਕਟਰੀ ਵਿੱਚ ਬਤੌਰ ਐਕਸਪੋਰਟ ਮੈਨੇਜਰ ਜੁਆਇਨ ਕੀਤਾ ਸੀ। ਜਿਸ ਫੈਕਟਰੀ ‘ਚ ਪ੍ਰਿਅੰਤਾ ਕੰਮ ਕਰਦਾ ਸੀ, ਉੱਥੇ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਦੀ ਟੀ-20 ਟੀਮ ਦਾ ਸਾਮਾਨ ਬਣਾਇਆ ਜਾਂਦਾ ਸੀ।

ਪਹਿਲਾਂ ਫੈਕਟਰੀ ‘ਚੋਂ ਬਾਹਰ ਕੱਢਿਆ, ਫਿਰ ਅੱਗ ਲਗਾ ਦਿੱਤੀ
‘ਦਿ ਡਾਨ ਨਿਊਜ਼’ ਮੁਤਾਬਕ ਇਹ ਘਟਨਾ ਸ਼ੁੱਕਰਵਾਰ ਦੁਪਹਿਰ ਨੂੰ ਵਾਪਰੀ। ਸਿਆਲਕੋਟ ਦੇ ਵਜ਼ੀਰਾਬਾਦ ਰੋਡ ਇਲਾਕੇ ਵਿੱਚ ਮਲਟੀਨੈਸ਼ਨਲ ਫੈਕਟਰੀ ਹੈ। ਇੱਥੇ ਅਚਾਨਕ ਹੰਗਾਮਾ ਹੋ ਗਿਆ। ਇੱਥੇ ਮਜ਼ਦੂਰਾਂ ਦੀ ਭੀੜ ਨੇ ਫੈਕਟਰੀ ਦੇ ਐਕਸਪੋਰਟ ਮੈਨੇਜਰ ਨੂੰ ਪਹਿਲਾਂ ਬਾਹਰ ਕੱਢ ਕੇ ਕੁੱਟਿਆ। ਜਦੋਂ ਉਸ ਦੀ ਮੌਤ ਹੋ ਗਈ ਤਾਂ ਉਹ ਸੜਕ ‘ਤੇ ਹੀ ਸੜ ਗਿਆ। ਸਿਆਲਕੋਟ ਦੇ ਪੁਲਿਸ ਅਧਿਕਾਰੀ ਉਮਰ ਸਈਦ ਮਲਿਕ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਮਾਰੇ ਗਏ ਵਿਅਕਤੀ ਦਾ ਨਾਮ ਪ੍ਰਿਅੰਤਾ ਕੁਮਾਰਾ ਹੈ। ਉਹ ਸ਼੍ਰੀਲੰਕਾ ਦਾ ਨਾਗਰਿਕ ਸੀ।
ਮੰਤਰੀ ਨੇ ਕਿਹਾ- ਜ਼ਿੰਮੇਵਾਰਾਂ ਨੂੰ ਬਖਸ਼ਿਆ ਨਹੀਂ ਜਾਵੇਗਾ
ਇਸ ਘਟਨਾ ਦੀ ਵੀਡੀਓ ਸੋਸ਼ਲ ਮੀਡੀਆ ‘ਤੇ ਵਾਇਰਲ ਹੋ ਰਹੀ ਹੈ। ਇਹ ਦੇਖਿਆ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ ਕਿ ਕੁਝ ਲੋਕ ਪਹਿਲਾਂ ਕਿਸੇ ਵਿਅਕਤੀ ਨੂੰ ਕੁੱਟਦੇ ਹਨ, ਫਿਰ ਉਸ ਨੂੰ ਸਾੜ ਦਿੰਦੇ ਹਨ। ਇਸ ਦੌਰਾਨ ਨਾਅਰੇਬਾਜ਼ੀ ਵੀ ਸੁਣਾਈ ਦਿੱਤੀ। ਘਟਨਾ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਪੰਜਾਬ ਦੇ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਉਸਮਾਨ ਬੁਜ਼ਦਾਰ ਨੇ ਕਿਹਾ- ਇਹ ਦਿਲ ਦਹਿਲਾ ਦੇਣ ਵਾਲੀ ਘਟਨਾ ਹੈ। ਮੈਂ ਇਸਦੀ ਰਿਪੋਰਟ ਮੰਗ ਲਈ ਹੈ। ਮਾਮਲੇ ਦੀ ਉੱਚ ਪੱਧਰੀ ਜਾਂਚ ਕਰਵਾਈ ਜਾਵੇਗੀ। ਇਸ ਲਈ ਜ਼ਿੰਮੇਵਾਰ ਵਿਅਕਤੀਆਂ ਨੂੰ ਕਿਸੇ ਵੀ ਕੀਮਤ ‘ਤੇ ਬਖਸ਼ਿਆ ਨਹੀਂ ਜਾਵੇਗਾ।

ਈਸ਼ਨਿੰਦਾ ਦਾ ਸ਼ੱਕ ਹੈ
ਇਸੇ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੀ ਘਟਨਾ 2010 ਵਿੱਚ ਸਿਆਲਕੋਟ ਵਿੱਚ ਵੀ ਵਾਪਰੀ ਸੀ। ਫਿਰ ਭੀੜ ਨੇ ਦੋਵਾਂ ਭਰਾਵਾਂ ਨੂੰ ਲੁਟੇਰੇ ਕਹਿ ਕੇ ਜ਼ਿੰਦਾ ਸਾੜ ਦਿੱਤਾ ਸੀ। ਇਸ ਦੀਆਂ ਵੀਡੀਓਜ਼ ਵੀ ਸਾਹਮਣੇ ਆਈਆਂ ਹਨ। ਖਦਸ਼ਾ ਜਤਾਇਆ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਪ੍ਰਿਅੰਤਾ ‘ਤੇ ਈਸ਼ਨਿੰਦਾ ਦਾ ਇਲਜ਼ਾਮ ਲੱਗ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਵਿੱਚ ਕਈ ਮਾਮਲਿਆਂ ਵਿੱਚ ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੇ ਦੋਸ਼ ਸਾਹਮਣੇ ਆ ਚੁੱਕੇ ਹਨ।

ਸੋਸ਼ਲ ਮੀਡੀਆ ‘ਤੇ ਵਾਇਰਲ ਹੋ ਰਹੀਆਂ ਵੀਡੀਓਜ਼ ‘ਚ ਨਾਅਰੇਬਾਜ਼ੀ ਨੂੰ ਧਿਆਨ ਨਾਲ ਸੁਣੀਏ ਤਾਂ ਲੱਗਦਾ ਹੈ ਕਿ ਇਹ ਘਟਨਾ ਈਸ਼ਨਿੰਦਾ ਦੇ ਦੋਸ਼ ‘ਚ ਅੰਜਾਮ ਦਿੱਤੀ ਗਈ ਹੈ। ਨਾਅਰੇਬਾਜ਼ੀ ਉਸੇ ਤਰ੍ਹਾਂ ਕੀਤੀ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ ਜੋ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਤਹਿਰੀਕ-ਏ-ਲਬੈਇਕ (ਟੀਐੱਲਪੀ) ਦੇ ਸਮਰਥਕ ਆਮ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਕਰਦੇ ਹਨ। ਇਸ ਨੇ ਹਾਲ ਹੀ ‘ਚ ਫਰਾਂਸ ਦੇ ਰਾਜਦੂਤ ਨੂੰ ਦੇਸ਼ ‘ਚੋਂ ਕੱਢਣ ਦੀ ਮੰਗ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਮਾਰਚ ਕੱਢਿਆ ਸੀ। ਇਸ ਦੌਰਾਨ 12 ਪੁਲਿਸ ਮੁਲਾਜ਼ਮ ਸ਼ਹੀਦ ਹੋ ਗਏ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *