ਹੈਲੀਕਾਪਟਰ ਹਾਦਸਾ: ਜਨਰਲ ਬਿਪਿਨ ਰਾਵਤ, ਪਤਨੀ ਮਧੁਲਿਕਾ ਸਮੇਤ 13 ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਮੌਤ


ਚੇਨਈ: ਤਾਮਿਲਨਾਡੂ ਦੇ ਕੂਨੂਰ ਵਿੱਚ ਬੁੱਧਵਾਰ ਦੁਪਹਿਰ 12:20 ਵਜੇ ਆਰਮੀ ਦਾ ਇੱਕ Mi-17V5 ਹੈਲੀਕਾਪਟਰ ਹਾਦਸਾਗ੍ਰਸਤ ਹੋ ਗਿਆ। ਸੰਘਣੇ ਜੰਗਲਾਂ ਵਿੱਚ ਹੋਏ ਇਸ ਹਾਦਸੇ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਹੈਲੀਕਾਪਟਰ ਨੂੰ ਅੱਗ ਲੱਗ ਗਈ। ਇਸ ਵਿੱਚ ਚੀਫ ਆਫ ਡਿਫੈਂਸ ਸਟਾਫ (ਸੀਡੀਐਸ) ਜਨਰਲ ਬਿਪਿਨ ਰਾਵਤ, ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਪਤਨੀ ਮਧੁਲਿਕਾ ਸਮੇਤ ਫੌਜ ਦੇ 14 ਵਿਅਕਤੀਆਂ ਦੀ ਇਸ ਮੰਦਭਾਗੀ ਦੁਰਘਟਨਾ ਵਿੱਚ ਮੌਤ ਹੋ ਗਈ ਹੈ। ਹੈਲੀਕਾਪਟਰ ਸੁਲੂਰ ਦੇ ਆਰਮੀ ਬੇਸ ਤੋਂ ਉੱਡਿਆ ਸੀ ਅਤੇ ਸੀਡੀਐੱਸ ਨੂੰ ਵਲਿੰਗਟਨ ਆਰਮੀ ਬੇਸ ਲੈ ਕੇ ਜਾ ਰਿਹਾ ਸੀ।

ਸੰਘਣਾ ਜੰਗਲ ਅਤੇ ਘੱਟ ਵਿਜ਼ੀਬਿਲਟੀ ਹਾਦਸੇ ਦਾ ਕਾਰਨ ਬਣੀ
ਦਿੱਲੀ ਦੇ ਉੱਚ ਪੱਧਰੀ ਸੂਤਰਾਂ ਨੇ ਭਾਸਕਰ ਨੂੰ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਹਾਦਸੇ ਦਾ ਕਾਰਨ ਸੰਘਣਾ ਜੰਗਲ ਅਤੇ ਘੱਟ ਦ੍ਰਿਸ਼ਟੀ ਸੀ। ਖ਼ਰਾਬ ਮੌਸਮ ਦੌਰਾਨ, ਹੈਲੀਕਾਪਟਰ ਨੂੰ ਬੱਦਲਾਂ ਵਿੱਚ ਮਾੜੀ ਦਿੱਖ ਕਾਰਨ ਘੱਟ ਉਚਾਈ ‘ਤੇ ਉੱਡਣਾ ਪਿਆ। ਲੈਂਡਿੰਗ ਪੁਆਇੰਟ ਤੋਂ ਥੋੜ੍ਹੀ ਦੂਰੀ ਹੋਣ ਕਾਰਨ ਹੈਲੀਕਾਪਟਰ ਵੀ ਬਹੁਤ ਨੀਵੀਂ ਉਡਾਣ ਭਰ ਰਿਹਾ ਸੀ। ਹੇਠਾਂ ਸੰਘਣਾ ਜੰਗਲ ਸੀ, ਇਸ ਲਈ ਕਰੈਸ਼ ਲੈਂਡਿੰਗ ਵੀ ਅਸਫਲ ਰਹੀ। ਇਸ ਹੈਲੀਕਾਪਟਰ ਦੇ ਪਾਇਲਟ ਗਰੁੱਪ ਕਮਾਂਡਰ ਅਤੇ ਸੀਓ ਰੈਂਕ ਦੇ ਅਧਿਕਾਰੀ ਸਨ, ਇਸ ਲਈ ਮਨੁੱਖੀ ਗਲਤੀ ਦੀ ਸੰਭਾਵਨਾ ਨਾਮੁਮਕਿਨ ਹੈ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *