ਯੂਪੀ ‘ਚ ਸ਼ਿਵਪਾਲ ਨਾਲ ਅਖਿਲੇਸ਼ ਦਾ ਗਠਜੋੜ: ਚਾਚੇ ਦੇ ਘਰ ਪਹੁੰਚਣ ‘ਚ ਲੱਗੇ 6 ਸਾਲ, 60-70 ਸੀਟਾਂ ‘ਤੇ ਪਏਗਾ ਅਸਰ


ਲਖਨਊ— ਸਮਾਜਵਾਦੀ ਪਾਰਟੀ ਦੇ ਰਾਸ਼ਟਰੀ ਪ੍ਰਧਾਨ ਅਖਿਲੇਸ਼ ਯਾਦਵ ਵੀਰਵਾਰ ਨੂੰ ਆਪਣੇ ਚਾਚਾ ਸ਼ਿਵਪਾਲ ਯਾਦਵ ਦੇ ਘਰ ਪਹੁੰਚੇ। ਦੋਵਾਂ ਨੇ 45 ਮਿੰਟ ਤੱਕ ਇਕੱਠੇ ਸਮਾਂ ਬਿਤਾਇਆ। ਇਸ ਅਚਾਨਕ ਮੁਲਾਕਾਤ ‘ਤੇ ਸਭ ਦੀਆਂ ਨਜ਼ਰਾਂ ਟਿਕੀਆਂ ਹੋਈਆਂ ਸਨ। ਬੈਠਕ ਖਤਮ ਹੋਣ ‘ਤੇ ਅਖਿਲੇਸ਼ ਨੇ ਆਪਣੇ ਚਾਚਾ ਨਾਲ ਗਠਜੋੜ ਦਾ ਐਲਾਨ ਕਰ ਦਿੱਤਾ।

ਸ਼ਿਵਪਾਲ ਦੇ ਘਰ ਤੋਂ ਨਿਕਲਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਅਖਿਲੇਸ਼ ਨੇ ਸੋਸ਼ਲ ਮੀਡੀਆ ‘ਤੇ ਲਿਖਿਆ ਕਿ ਉਹ ਪੀਐਸਪੀ ਦੇ ਰਾਸ਼ਟਰੀ ਪ੍ਰਧਾਨ ਨੂੰ ਮਿਲੇ ਹਨ ਅਤੇ ਗਠਜੋੜ ਦਾ ਮਾਮਲਾ ਤੈਅ ਹੋ ਗਿਆ ਹੈ। ਖੇਤਰੀ ਪਾਰਟੀਆਂ ਨੂੰ ਨਾਲ ਲੈ ਕੇ ਚੱਲਣ ਦੀ ਨੀਤੀ ਸਪਾ ਨੂੰ ਲਗਾਤਾਰ ਮਜ਼ਬੂਤ ਕਰ ਰਹੀ ਹੈ ਅਤੇ ਸਪਾ ਅਤੇ ਹੋਰ ਸਹਿਯੋਗੀਆਂ ਨੂੰ ਇਤਿਹਾਸਕ ਜਿੱਤ ਵੱਲ ਲੈ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ।

ਚਾਚਾ-ਭਤੀਜਾ 6 ਸਾਲ ਬਾਅਦ ਘਰੇ ਮਿਲੇ
2017 ਦੀਆਂ ਚੋਣਾਂ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਸਪਾ ਦੇ ਰਾਸ਼ਟਰੀ ਪ੍ਰਧਾਨ ਅਖਿਲੇਸ਼ ਯਾਦਵ ਅਤੇ ਸ਼ਿਵਪਾਲ ਵਿਚਾਲੇ ਤਕਰਾਰ ਚੱਲ ਰਹੀ ਸੀ। ਜਿਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਦੋਵਾਂ ਵਿਚਾਲੇ ਦੂਰੀ ਵਧਦੀ ਗਈ। ਕਰੀਬ 6 ਸਾਲ ਬਾਅਦ ਫਿਰ ਸ਼ਿਵਪਾਲ ਯਾਦਵ ਅਤੇ ਅਖਿਲੇਸ਼ ਯਾਦਵ ਵਿਚਾਲੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਘਰ ਮੁਲਾਕਾਤ ਹੋਈ।

60 ਤੋਂ 70 ਸੀਟਾਂ ‘ਤੇ ਸ਼ਿਵਪਾਲ ਦਾ ਅਸਰ
ਸ਼ਿਵਪਾਲ ਯਾਦਵ ਪੱਛਮੀ, ਅਵਧ ਅਤੇ ਬੁੰਦੇਲਖੰਡ ਦੇ ਲਗਭਗ 10 ਜ਼ਿਲ੍ਹਿਆਂ ਦੀਆਂ 60 ਤੋਂ 70 ਸੀਟਾਂ ‘ਤੇ ਪ੍ਰਭਾਵ ਪਾਉਂਦੇ ਹਨ। ਇਸ ਦਾ ਕਾਰਨ ਇਹ ਹੈ ਕਿ ਸਹਿਕਾਰੀ ਸਭਾਵਾਂ ‘ਤੇ ਅਜੇ ਵੀ ਇਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਕਬਜ਼ਾ ਹੈ। ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਉਹ ਆਪਣੇ ਕੋਰ ਵੋਟ ਬੈਂਕ ਯਾਦਵ ਨੂੰ ਬਚਾ ਕੇ ਵੀ ਚੱਲ ਰਹੇ ਹਨ। ਯੂਪੀ ਦੇ 9% ਯਾਦਵ ਵੋਟ ਬੈਂਕ ‘ਤੇ ਉਸਦੀ ਪਕੜ ਹੈ।
2017 ਵਿੱਚ ਸਪਾ ਨੂੰ 22% ਵੋਟਾਂ ਮਿਲੀਆਂ, ਸ਼ਿਵਪਾਲ ਨੂੰ 2019 ਵਿੱਚ ਸਿਰਫ਼ 0.3% ਵੋਟਾਂ ਮਿਲੀਆਂ।
ਚੋਣ ਅੰਕੜਿਆਂ ਦੇ ਨਜ਼ਰੀਏ ਤੋਂ ਸ਼ਿਵਪਾਲ ਯਾਦਵ ਮੈਦਾਨ ਵਿੱਚ ਕਿਤੇ ਵੀ ਨਹੀਂ ਖੜੇ ਹਨ। ਸਪਾ ਤੋਂ ਵੱਖ ਹੋ ਕੇ 2018 ਦੀਆਂ ਲੋਕ ਸਭਾ ਚੋਣਾਂ ਵਿਚ ਆਪਣੀ ਪਾਰਟੀ ਪ੍ਰਗਤੀਸ਼ੀਲ ਸਮਾਜਵਾਦੀ ਪਾਰਟੀ ਦੇ ਚੋਣ ਨਿਸ਼ਾਨ ‘ਤੇ ਉਤਰੇ ਸ਼ਿਵਪਾਲ ਯਾਦਵ ਨੇ ਯੂਪੀ ਦੀਆਂ 47 ਲੋਕ ਸਭਾ ਸੀਟਾਂ ‘ਤੇ ਉਮੀਦਵਾਰ ਖੜ੍ਹੇ ਕੀਤੇ ਸਨ। ਉਹ ਖ਼ੁਦ ਫ਼ਿਰੋਜ਼ਾਬਾਦ ਤੋਂ ਚੋਣ ਲੜੇ ਸਨ।

ਇਸ ਲੜਾਈ ਵਿੱਚ ਰਾਮ ਗੋਪਾਲ ਯਾਦਵ ਦਾ ਪੁੱਤਰ ਅਕਸ਼ੈ ਯਾਦਵ ਹਾਰ ਗਿਆ ਅਤੇ ਭਾਜਪਾ ਉਮੀਦਵਾਰ ਜੇਤੂ ਰਿਹਾ। ਸ਼ਿਵਪਾਲ ਯਾਦਵ ਦੀ ਪਾਰਟੀ ਨੂੰ ਲੋਕ ਸਭਾ ਚੋਣਾਂ ਵਿੱਚ ਸਿਰਫ਼ 0.3% ਵੋਟਾਂ ਮਿਲੀਆਂ ਸਨ। ਹਾਲਾਂਕਿ ਜ਼ਿਆਦਾਤਰ ਥਾਵਾਂ ‘ਤੇ ਸ਼ਿਵਪਾਲ ਨੇ ਸਪਾ ਨੂੰ ਨੁਕਸਾਨ ਪਹੁੰਚਾਇਆ। 2017 ਵਿੱਚ ਜਸਵੰਤਨਗਰ ਵਿਧਾਨ ਸਭਾ ਸੀਟ ਤੋਂ ਜਿੱਤੇ ਸ਼ਿਵਪਾਲ ਯਾਦਵ ਨੂੰ 63% ਤੋਂ ਵੱਧ ਵੋਟਾਂ ਮਿਲੀਆਂ ਸਨ। ਸਪਾ ਨੇ 2017 ‘ਚ 311 ਸੀਟਾਂ ‘ਤੇ ਚੋਣ ਲੜੀ ਸੀ। ਫਿਰ ਉਸ ਨੂੰ 22% ਵੋਟਾਂ ਮਿਲੀਆਂ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *