ਧਰਮ ਸੰਸਦ ‘ਤੇ ਚੀਫ਼ ਜਸਟਿਸ ਨੂੰ ਪੱਤਰ: ਸੁਪਰੀਮ ਕੋਰਟ ਦੇ 76 ਵਕੀਲਾਂ ਨੇ ਭੜਕਾਊ ਭਾਸ਼ਣਾਂ ‘ਤੇ ਜਤਾਈ ਚਿੰਤਾ, ਪੱਤਰ ‘ਚ ਭਾਜਪਾ ਨੇਤਾ ਸਮੇਤ 9 ਦੇ ਨਾਂ

ਉੱਤਰਾਖੰਡ ਦੇ ਹਰਿਦੁਆਰ ਅਤੇ ਦਿੱਲੀ ਵਿੱਚ ਧਰਮ ਸੰਸਦ ਦੌਰਾਨ ਦਿੱਤੇ ਗਏ ਭੜਕਾਊ ਭਾਸ਼ਣ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਵਿਵਾਦ ਵਧਦਾ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਸੁਪਰੀਮ ਕੋਰਟ ਦੇ 76 ਵਕੀਲਾਂ ਨੇ ਭਾਰਤ ਦੇ ਚੀਫ਼ ਜਸਟਿਸ (ਸੀਜੇਆਈ) ਐਨਵੀ ਰਮਨਾ ਨੂੰ ਪੱਤਰ ਲਿਖ ਕੇ ਇਸ ਮੁੱਦੇ ਦਾ ਖ਼ੁਦ ਨੋਟਿਸ ਲੈਣ ਦੀ ਅਪੀਲ ਕੀਤੀ ਹੈ। ਹਰਿਦੁਆਰ ਵਿੱਚ 3 ਦਿਨਾਂ ਤੱਕ ਚੱਲੀ ਧਰਮ ਸਭਾ 20 ਦਸੰਬਰ ਨੂੰ ਸਮਾਪਤ ਹੋ ਗਈ।
ਤ੍ਰਿਣਮੂਲ ਕਾਂਗਰਸ ਦੀ ਸੰਸਦ ਮਹੂਆ ਮੋਇਤਰਾ ਨੇ ਟਵਿੱਟਰ ‘ਤੇ ਪੱਤਰ ਸਾਂਝਾ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਸੁਪਰੀਮ ਕੋਰਟ ਨੂੰ ਇਸ ਮਾਮਲੇ ਦਾ ਨੋਟਿਸ ਲੈਣ ਲਈ ਕਿਹਾ ਹੈ। ਟੀਐਮਸੀ ਸਾਂਸਦ ਨੇ ਕਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਧਰਮ ਸਭਾ ਦਾ ਆਯੋਜਨ ਜੂਨਾ ਅਖਾੜੇ ਦੇ ਯੇਤੀ ਨਰਸਿਮਹਾਨੰਦ ਗਿਰੀ ਨੇ ਕੀਤਾ ਸੀ। ਇਸ ਵਿਚ ਮੁਸਲਮਾਨਾਂ ਨੂੰ ਨੁਕਸਾਨ ਪਹੁੰਚਾਉਣ ਲਈ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਸੀ। ਇਸ ਲਈ ਉਨ੍ਹਾਂ ਖਿਲਾਫ ਕਾਰਵਾਈ ਕੀਤੀ ਜਾਵੇ।

ਪੱਤਰ ਵਿੱਚ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਭਾਸ਼ਣ ਖੁੱਲ੍ਹੇਆਮ ਇੱਕ ਪੂਰੇ ਭਾਈਚਾਰੇ ਦੀ ਹੱਤਿਆ ਦੀ ਮੰਗ ਕਰਦੇ ਹਨ। ਚਿੱਠੀ ਲਿਖਣ ਵਾਲੇ ਵਕੀਲਾਂ ਵਿੱਚ ਕਾਂਗਰਸੀ ਆਗੂ ਸਲਮਾਨ ਖੁਰਸ਼ੀਦ, ਦੁਸ਼ਯੰਤ ਦਵੇ, ਪ੍ਰਸ਼ਾਂਤ ਭੂਸ਼ਣ, ਵਰਿੰਦਾ ਗਰੋਵਰ ਦੇ ਨਾਂ ਵੀ ਸ਼ਾਮਲ ਹਨ।

ਚਿੱਠੀ ‘ਚ ਇਨ੍ਹਾਂ 9 ਲੋਕਾਂ ਦੇ ਨਾਂ ਹਨ

  1. ਜੂਨਾ ਅਖਾੜੇ ਦਾ ਮਹਾਮੰਡਲੇਸ਼ਵਰ, ਯਤੀ ਨਰਸਿਮਹਾਨੰਦ ਗਿਰੀ
  2. ਸਾਧਵੀ ਅੰਨਪੂਰਨਾ ਉਰਫ ਪੂਜਾ ਸ਼ਕੁਲ ਪਾਂਡੇ, ਹਿੰਦੂ ਮਹਾਸਭਾ ਦੀ ਸਕੱਤਰ।
  3. ਸ਼ੰਕਰਾਚਾਰੀਆ ਪ੍ਰੀਸ਼ਦ ਦੇ ਪ੍ਰਧਾਨ ਸਵਾਮੀ ਆਨੰਦ ਸਵਰੂਪ
  4. ਭਾਜਪਾ ਨੇਤਾ, ਅਸ਼ਵਿਨੀ ਉਪਾਧਿਆਏ
  5. ਨਿਊਜ਼ ਚੈਨਲ ਦੇ ਮਾਲਕ, ਸੁਰੇਸ਼ ਚਵਾਨ
  6. ਹਿੰਦੂ ਰਕਸ਼ਾ ਸੈਨਾ ਦੇ ਸਵਾਮੀ ਪ੍ਰਬੋਧਾਨੰਦ ਗਿਰੀ
  7. ਸਾਗਰ ਸਿੰਧੂ ਮਹਾਰਾਜ
  8. ਧਰਮਦਾਸ ਮਹਾਰਾਜ
  9. ਪ੍ਰੇਮਾਨੰਦ ਮਹਾਰਾਜ

ਭਾਜਪਾ ਆਗੂ ਵੀ ਸ਼ਾਮਲ
ਧਰਮ ਸਭਾ ਦਾ ਆਯੋਜਨ ਧਾਰਮਿਕ ਆਗੂ ਯੇਤੀ ਨਰਸਿਮਹਾਨੰਦ ਨੇ ਕੀਤਾ ਸੀ। ਉਸ ‘ਤੇ ਅਤੀਤ ਵਿਚ ਨਫ਼ਰਤ ਭਰੇ ਭਾਸ਼ਣਾਂ ਨਾਲ ਹਿੰਸਾ ਭੜਕਾਉਣ ਦਾ ਵੀ ਦੋਸ਼ ਹੈ। ਟੀਐਮਸੀ ਨੇਤਾ ਸਾਕੇਤ ਗੋਖਲੇ ਨੇ ਹਰਿਦੁਆਰ ਦੇ ਜਵਾਲਾਪੁਰ ਥਾਣੇ ਵਿੱਚ ਸ਼ਿਕਾਇਤ ਦਰਜ ਕਰਵਾਈ ਸੀ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਮੁਤਾਬਕ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ‘ਚ ਹਿੰਦੂ ਰਕਸ਼ਾ ਸੈਨਾ ਦੇ ਪ੍ਰਬੋਧਾਨੰਦ ਗਿਰੀ, ਭਾਜਪਾ ਮਹਿਲਾ ਵਿੰਗ ਦੀ ਉਦਿਤਾ ਤਿਆਗੀ ਅਤੇ ਭਾਜਪਾ ਨੇਤਾ ਅਸ਼ਵਨੀ ਉਪਾਧਿਆਏ ਮੌਜੂਦ ਸਨ।

ਦਿੱਲੀ ਭਾਜਪਾ ਦੇ ਸਾਬਕਾ ਬੁਲਾਰੇ ਅਸ਼ਵਨੀ ਉਪਾਧਿਆਏ ਨੇ ਕਿਹਾ ਸੀ ਕਿ ਇਹ ਤਿੰਨ ਦਿਨਾਂ ਦਾ ਸਮਾਗਮ ਸੀ। ਮੈਂ ਇੱਕ ਦਿਨ ਲਈ ਉੱਥੇ ਸੀ। ਇਸ ਦੌਰਾਨ ਮੈਂ ਲਗਭਗ 30 ਮਿੰਟ ਸਟੇਜ ‘ਤੇ ਰਿਹਾ ਅਤੇ ਸੰਵਿਧਾਨ ਬਾਰੇ ਗੱਲ ਕੀਤੀ। ਮੇਰੇ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਅਤੇ ਬਾਅਦ ਵਿਚ ਦੂਜਿਆਂ ਨੇ ਜੋ ਕਿਹਾ, ਉਸ ਲਈ ਮੈਂ ਜ਼ਿੰਮੇਵਾਰ ਨਹੀਂ ਹਾਂ।

ਨਰਸਿਮਹਾਨੰਦ ਨੇ ਕਿਹਾ – ਸਾਨੂੰ ਵੀ ਆਪਣੇ ਮਨ ਦੀ ਗੱਲ ਕਹਿਣ ਦਾ ਅਧਿਕਾਰ ਹੈ
ਯੇਤੀ ਨਰਸਿਮਹਾਨੰਦ ਨੇ ਭਾਸ਼ਣਾਂ ਦਾ ਬਚਾਅ ਕਰਦਿਆਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਅਸੀਂ ਧਰਮ ਸਭਾ ਦਾ ਆਯੋਜਨ ਕੀਤਾ ਸੀ ਅਤੇ ਬੁਲਾਰਿਆਂ ਦੇ ਵਿਚਾਰ ਨਿੱਜੀ ਹਨ। ਉਹ ਆਪਣੇ ਮਨ ਦੀ ਗੱਲ ਕਹਿਣ ਲਈ ਆਜ਼ਾਦ ਹਨ। ਇਸ ਨਾਲ ਕੋਈ ਫਰਕ ਨਹੀਂ ਪੈਂਦਾ ਕਿ ਮੈਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨਾਲ ਕਿੰਨਾ ਸਹਿਮਤ ਜਾਂ ਅਸਹਿਮਤ ਹਾਂ। ਪ੍ਰਗਟਾਵੇ ਦੀ ਆਜ਼ਾਦੀ ਸਾਰਿਆਂ ਲਈ ਹੈ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਧਰਮਾਂ ਦੀ ਸੰਸਦ ਦਾ ਵਿਸ਼ਾ ਇਸਲਾਮਿਕ ਜੇਹਾਦ ਅਤੇ ਸਾਡੀਆਂ ਜ਼ਿੰਮੇਵਾਰੀਆਂ ਸੀ। ਇਸ ਵਿੱਚ 50 ਮਹਾਮੰਡਲੇਸ਼ਵਰਾਂ ਸਮੇਤ ਕਰੀਬ 150 ਲੋਕਾਂ ਨੇ ਭਾਗ ਲਿਆ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *