ਆਕਸਫੋਰਡ ‘ਚ ਵੀ ਚੰਗੇ ਨੰਬਰਾਂ ਦਾ ਦਬਾਅ: 20% ਵਿਦਿਆਰਥੀ ‘ਸਟੱਡੀ ਡਰੱਗਜ਼’ ਲੈ ਕੇ ਦੇ ਰਹੇ ਪ੍ਰੀਖਿਆਵਾਂ


ਯੂਕੇ ਦੀਆਂ ਨਾਮਵਰ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀਆਂ ਵਿੱਚ ਚੰਗੇ ਅੰਕ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰਨ ਲਈ ਬਹੁਤ ਦਬਾਅ ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਆਕਸਫੋਰਡ, ਐਡਿਨਬਰਗ, ਨੌਟਿੰਘਮ ਅਤੇ ਲੰਡਨ ਸਕੂਲ ਆਫ ਇਕਨਾਮਿਕਸ ਵਿੱਚ ਵਿਦਿਆਰਥੀ ਇਨ੍ਹਾਂ ਦਿਨਾਂ ਵਿੱਚ ਪੜ੍ਹਾਈ ਦੇ ਨਸ਼ੇ ਦਾ ਸੇਵਨ ਕਰਕੇ ਇਮਤਿਹਾਨ ਦੇ ਰਹੇ ਹਨ। ਅਧਿਐਨ ਕਰਨ ਵਾਲੀਆਂ ਦਵਾਈਆਂ ਨੀਂਦ ਲਿਆਉਣ ਵਾਲੀਆਂ ਦਵਾਈਆਂ ਹਨ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਖਾ ਕੇ ਵਿਦਿਆਰਥੀ ਘੰਟਿਆਂ ਬੱਧੀ ਪੜ੍ਹਾਈ ਕਰਦੇ ਹਨ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਨੀਂਦ ਨਹੀਂ ਆਉਂਦੀ। ਉਹ ਤਾਜ਼ਗੀ ਮਹਿਸੂਸ ਕਰਦੇ ਹਨ। ਪਰ ਇਨ੍ਹਾਂ ਦਵਾਈਆਂ ਦੇ ਮਾਰੂ ਮਾੜੇ ਪ੍ਰਭਾਵ ਹਨ।

ਸਟੱਡੀ ਡਰੱਗਜ਼ ਨਾਮਕ ਇਨ੍ਹਾਂ ਪਾਬੰਦੀਸ਼ੁਦਾ ਦਵਾਈਆਂ ਦੀ ਵਿਕਰੀ ‘ਤੇ ਵੀ ਕੋਈ ਪਾਬੰਦੀ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਯੂਕੇ ਵਿੱਚ ਵਿਦਿਆਰਥੀਆਂ ਵਿੱਚ ਪ੍ਰਸਿੱਧ ਬ੍ਰਾਂਡ ਦੀ ਸਟੱਡੀ ਡਰੱਗ 200 ਰੁਪਏ ਵਿੱਚ ਕਿਸੇ ਵੀ ਦਵਾਈ ਦੀ ਦੁਕਾਨ ‘ਤੇ ਆਸਾਨੀ ਨਾਲ ਉਪਲਬਧ ਹੈ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਦਵਾਈਆਂ ਨੂੰ ਲੰਬੇ ਸਮੇਂ ਤੱਕ ਲੈਣ ਨਾਲ ਵੀ ਮਾੜੇ ਪ੍ਰਭਾਵ ਹੋ ਸਕਦੇ ਹਨ। ਬ੍ਰਿਟਿਸ਼ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀਆਂ ਵਿੱਚ ਕਰਵਾਏ ਗਏ ਇੱਕ ਸਰਵੇਖਣ ਵਿੱਚ ਸਾਹਮਣੇ ਆਇਆ ਹੈ ਕਿ ਲਗਭਗ 20 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਵਿਦਿਆਰਥੀ ਇਹਨਾਂ ਸਟੱਡੀ ਡਰੱਗਜ਼ ਦਾ ਸੇਵਨ ਕਰਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਇਮਤਿਹਾਨ ਦਿੰਦੇ ਹਨ।

ਕੁਝ ਵਿਦਿਆਰਥੀ ਆਪਣੇ ਆਪ ਨੂੰ ਬਿਮਾਰ ਦੱਸਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਡਾਕਟਰ ਨੂੰ ਇਹ ਸਟੱਡੀ ਦਵਾਈਆਂ ਲਿਖਵਾਉਣ ਲਈ ਕਹਿੰਦੇ ਹਨ, ਫਿਰ ਇਸਨੂੰ ਖਰੀਦਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਕਿਸੇ ਹੋਰ ਵਿਦਿਆਰਥੀ ਨੂੰ ਦਿੰਦੇ ਹਨ। ਆਕਸਫੋਰਡ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀ ਦੇ ਪ੍ਰੋ. ਐਂਡਰਸ ਸੈਂਡਬਰਗ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਵਿਦਿਆਰਥੀ ਔਨਲਾਈਨ ਸਟੋਰਾਂ ਤੋਂ ਵੱਡੀ ਮਾਤਰਾ ਵਿੱਚ ਇਹਨਾਂ ਅਧਿਐਨ ਦਵਾਈਆਂ ਦਾ ਆਰਡਰ ਵੀ ਕਰਦੇ ਹਨ। ਯੂਕੇ ਸਮੇਤ ਯੂਰਪ ਦੇ ਹੋਰ ਦੇਸ਼ਾਂ ਵਿੱਚ ਦਵਾਈਆਂ ਦੇ ਆਨਲਾਈਨ ਆਰਡਰ ਕਰਨ ਲਈ ਡਾਕਟਰ ਦੀ ਪਰਚੀ ਨਹੀਂ ਮੰਗੀ ਜਾਂਦੀ। ਕੈਂਬਰਿਜ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀ ਦੇ ਪ੍ਰੋ. ਬਾਰਬਰਾ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਲਾਇਬ੍ਰੇਰੀ ਵਿੱਚ ਵੀ ਵਿਦਿਆਰਥੀ ਇਨ੍ਹਾਂ ਨਸ਼ਿਆਂ ਦਾ ਆਦਾਨ-ਪ੍ਰਦਾਨ ਕਰਦੇ ਹਨ। ਇਹ ਬਹੁਤ ਖਤਰਨਾਕ ਸਥਿਤੀ ਹੈ।

ਅਜਿਹੇ ਇਮਤਿਹਾਨ ਲੈਣ ਨੂੰ ਅਨੁਚਿਤ ਸਾਧਨਾਂ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਮੰਨਿਆ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ
ਯੂਕੇ ਵਿੱਚ ਵਾਈਸ ਚਾਂਸਲਰਜ਼ ਦੀ ਸੰਸਥਾ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀਜ਼ ਯੂਕੇ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਸਟੱਡੀ ਡਰੱਗਜ਼ ਦਾ ਸੇਵਨ ਕਰਕੇ ਇਮਤਿਹਾਨ ਦੇਣਾ ਅਨੁਚਿਤ ਸਾਧਨਾਂ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਮੰਨਿਆ ਜਾਵੇਗਾ। ਅਗਲੇ ਸਾਲ ਤੋਂ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀ ਕੈਂਪਸ ਵਿੱਚ ਸਟੱਡੀ ਡਰੱਗਜ਼ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਬਾਰੇ ਵਿਸਤ੍ਰਿਤ ਦਿਸ਼ਾ-ਨਿਰਦੇਸ਼ ਲਾਗੂ ਕੀਤੇ ਜਾਣਗੇ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *