ਕੋਰੋਨਾ ‘ਤੇ ਡਬਲਯੂਐਚਓ ਦੀ ਚੇਤਾਵਨੀ: ਡੈਲਟਾ ਅਤੇ ਓਮੀਕਰੋਨ ਦੀ ਸੁਨਾਮੀ ਆਵੇਗੀ, ਦੁਨੀਆ ਦੀ ਸਿਹਤ ਪ੍ਰਣਾਲੀ ਤਬਾਹੀ ਦੇ ਕੰਢੇ ਪਹੁੰਚ ਜਾਵੇਗੀ

ਜੇਨੇਵਾ: ਡਬਲਯੂਐਚਓ ਦੇ ਮੁਖੀ ਟੇਡਰੋਸ ਅਡਾਨੋਮ ਘੇਬਰੇਅਸਸ ਨੇ ਦੁਨੀਆ ਨੂੰ ਕੋਰੋਨਾ ਮਹਾਮਾਰੀ ‘ਤੇ ਚੇਤਾਵਨੀ ਦਿੱਤੀ ਹੈ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਡੈਲਟਾ ਅਤੇ ਓਮੀਕਰੋਨ ਰੂਪਾਂ ਦੀ ਅਜਿਹੀ ਸੁਨਾਮੀ ਆਵੇਗੀ ਕਿ ਸਿਹਤ ਪ੍ਰਣਾਲੀ ਤਬਾਹੀ ਦੇ ਕੰਢੇ ਪਹੁੰਚ ਜਾਵੇਗੀ।

ਗੈਬਰਿਆਸਿਸ ਨੇ ਕਿਹਾ – ਦੁਨੀਆ ਦੀ ਸਿਹਤ ਪ੍ਰਣਾਲੀ ਉਸੇ ਤਰ੍ਹਾਂ ਆਪਣੀ ਸਮਰੱਥਾ ਤੋਂ ਪਰੇ ਕੰਮ ਕਰ ਰਹੀ ਹੈ। ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਡੈਲਟਾ ਅਤੇ ਓਮਿਕਰੋਨ ਵਰਗੇ ਦੋਵੇਂ ਖਤਰੇ ਇਨਫੈਕਸ਼ਨ ਦੇ ਅੰਕੜੇ ਨੂੰ ਰਿਕਾਰਡ ਉੱਚਾਈ ‘ਤੇ ਲੈ ਜਾਣਗੇ। ਇਸ ਨਾਲ ਹਸਪਤਾਲ ਵਿੱਚ ਭਰਤੀ ਹੋਣ ਅਤੇ ਮੌਤਾਂ ਵਿੱਚ ਵਾਧਾ ਹੋਵੇਗਾ।

ਇੱਕ ਹਫ਼ਤੇ ਵਿੱਚ ਗਲੋਬਲ ਕੇਸਾਂ ਵਿੱਚ 11% ਦਾ ਵਾਧਾ ਹੋਇਆ
ਡਬਲਯੂਐਚਓ ਦੇ ਮੁਖੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਪਿਛਲੇ ਹਫਤੇ ਕੋਰੋਨਾ ਦੇ ਗਲੋਬਲ ਮਾਮਲਿਆਂ ਦੀ ਗਿਣਤੀ 11% ਵਧੀ ਹੈ। ਬੁੱਧਵਾਰ ਨੂੰ ਅਮਰੀਕਾ ਅਤੇ ਫਰਾਂਸ ਵਿੱਚ ਰੋਜ਼ਾਨਾ ਮਾਮਲਿਆਂ ਵਿੱਚ ਰਿਕਾਰਡ ਵਾਧਾ ਦਰਜ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਮੈਂ ਓਮਿਕਰੋਨ ਬਾਰੇ ਬਹੁਤ ਚਿੰਤਤ ਹਾਂ, ਇਹ ਬਹੁਤ ਤੇਜ਼ੀ ਨਾਲ ਫੈਲਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਇਹ ਡੈਲਟਾ ਦੇ ਨਾਲ-ਨਾਲ ਪੂਰੀ ਦੁਨੀਆ ਵਿੱਚ ਫੈਲ ਰਿਹਾ ਹੈ।

ਮੁੱਖ ਵਿਗਿਆਨੀ ਨੇ ਕਿਹਾ- ਮੌਜੂਦਾ ਵੈਕਸੀਨ ਓਮਿਕਰੋਨ ਦੇ ਖਿਲਾਫ ਅਜੇ ਵੀ ਪ੍ਰਭਾਵਸ਼ਾਲੀ ਹੈ
ਡਬਲਯੂਐਚਓ ਦੇ ਮੁੱਖ ਵਿਗਿਆਨੀ ਸੌਮਿਆ ਸਵਾਮੀਨਾਥਨ ਨੇ ਕਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਮੌਜੂਦਾ ਵੈਕਸੀਨ ਓਮਿਕਰੋਨ ਦੇ ਖਿਲਾਫ ਅਜੇ ਵੀ ਪ੍ਰਭਾਵਸ਼ਾਲੀ ਹੈ। ਅਜਿਹਾ ਇਸ ਲਈ ਕਿਉਂਕਿ ਸਰੀਰ ਵਿੱਚ ਮੌਜੂਦ ਟੀ ਸੈੱਲ ਇਮਿਊਨਿਟੀ ਨਵੇਂ ਵੇਰੀਐਂਟ ਦਾ ਮੁਕਾਬਲਾ ਕਰਨ ਦੇ ਸਮਰੱਥ ਹੈ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ, ‘ਅਜਿਹਾ ਲੱਗਦਾ ਹੈ ਕਿ ਵੈਕਸੀਨ ਅਜੇ ਵੀ ਪ੍ਰਭਾਵਸ਼ਾਲੀ ਸਾਬਤ ਹੋ ਰਹੀ ਹੈ। ਹਾਲਾਂਕਿ, ਵੱਖ-ਵੱਖ ਟੀਕਿਆਂ ਦਾ ਪ੍ਰਭਾਵ ਵੱਖਰਾ ਹੁੰਦਾ ਹੈ।

ਡਬਲਯੂਐਚਓ ਦੀ ਐਮਰਜੈਂਸੀ ਵਰਤੋਂ ਸੂਚੀ ਵਿੱਚ ਜ਼ਿਆਦਾਤਰ ਟੀਕੇ ਗੰਭੀਰ ਬਿਮਾਰੀ ਨੂੰ ਰੋਕਣ ਅਤੇ ਡੈਲਟਾ ਵੇਰੀਐਂਟ ਤੋਂ ਸੁਰੱਖਿਆ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕਰਨ ਦੇ ਸਮਰੱਥ ਹਨ।

ਮਹਾਮਾਰੀ ਮਾਹਰ ਨੇ ਕਿਹਾ- 2022 ‘ਚ ਮਹਾਮਾਰੀ ਦੀ ਤੀਬਰਤਾ ਖਤਮ ਹੋ ਸਕਦੀ ਹੈ
ਡਬਲਯੂਐਚਓ ਦੇ ਮਹਾਮਾਰੀ ਮਾਹਿਰ ਮਾਈਕ ਰਿਆਨ ਨੇ ਬੁੱਧਵਾਰ ਨੂੰ ਕਿਹਾ ਕਿ ਅਗਲੇ ਸਾਲ ਕੋਰੋਨਾ ਮਹਾਮਾਰੀ ਦੀ ਭਿਆਨਕਤਾ ਖਤਮ ਹੋ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਹਾਲਾਂਕਿ, ਕੋਰੋਨਾ ਵਾਇਰਸ ਦੁਨੀਆ ਤੋਂ ਗਾਇਬ ਨਹੀਂ ਹੋਵੇਗਾ। ਚੋਟੀ ਦੇ ਐਮਰਜੈਂਸੀ ਮਾਹਰ ਰਿਆਨ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਓਮਿਕਰੋਨ ਵੇਰੀਐਂਟ ਬਾਰੇ ਕੋਈ ਸਿੱਟਾ ਕੱਢਣਾ ਬਹੁਤ ਜਲਦੀ ਹੈ। ਇਸ ਵੇਰੀਐਂਟ ਦਾ ਬਜ਼ੁਰਗਾਂ ਤੱਕ ਫੈਲਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਹੀ ਜ਼ਿਆਦਾ ਜਾਣਕਾਰੀ ਸਾਹਮਣੇ ਆਵੇਗੀ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *