ਦਿਮਾਗ ਦੀਆਂ ਨਸਾਂ ‘ਚ ਲੁੱਕਿਆ ਹੈ ਅਲਜ਼ਾਇਮਰ ਦਾ ਰਾਜ  : ਅਧਿਐਨ

ਇਕ ਹਾਲ ਹੀ ਦੇ ਅਧਿਐਨ ਮੁਤਾਬਕ ਦਿਮਾਗ ਵਿਚ ਲੀਕ ਹੋਣ ਵਾਲੀਆਂ ਖੂਨ ਦੀਆਂ ਨਾੜੀਆਂ ਡਿਮੈਨਸ਼ੀਆ ਦਾ ਸੰਕੇਤ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਹਾਲਾਂਕਿ ਇਸ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਹੋਏ ਅਧਿਐਨ ਵਿਚ। ਇਕ ਹਾਲ ਹੀ ਦੇ ਅਧਿਐਨ ਮੁਤਾਬਕ ਦਿਮਾਗ ਵਿਚ ਲੀਕ ਹੋਣ ਵਾਲੀਆਂ ਖੂਨ ਦੀਆਂ ਨਾੜੀਆਂ ਡਿਮੈਨਸ਼ੀਆ ਦਾ ਸੰਕੇਤ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਹਾਲਾਂਕਿ ਇਸ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਹੋਏ ਅਧਿਐਨ ਵਿਚ ਘੁਲਣ ਵਾਲੀ ਖੂਨ ਦੀਆਂ ਨਾੜੀਆਂ ਦੀ ਥਾਂ ਦਿਮਾਗ ਵਿਚ ਮੌਜੂਦ ਉਨ੍ਹਾਂ ਥਾਵਾਂ ‘ਤੇ ਫੋਕਸ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ, ਜੋ ਥੱਕੇ ਬਣਾਉਣ ਲਗਦੇ ਹਨ। ਇਸ ਤੋਂ ਨਿਊਰਾਨ ਚੀਕਨੇ ਹੋ ਜਾਂਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਨਸ਼ਟ ਹੋਣ ਲਗਦੇ ਹਨ।
ਸਵਾਲ ਨਵੇਂ ਅਧਿਐਨ ਵਿਚ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀ ਆਫ਼ ਸਾਉਦਰਨ ਕੈਲੀਫੋਰਨੀਆ ਦੇ ਖੋਜਕਾਰਾਂ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਸਰੀਰ ਦੀ ਸੱਭ ਤੋਂ ਪਤਲੀ ਖੂਨ  – ਵੈਸਲ ਸੈੱਲ, ਜੋ ਕਿ ਛੋਟੀ ਧਮਨੀਆਂ ਅਤੇ ਨਸਾਂ ਨਾਲ ਜੁੜੀ ਹੁੰਦੀਆਂ ਹਨ, ਜ਼ਹਿਰੀਲੇ ਟਾਕਸਿਕ ਪ੍ਰੋਟੀਨ ਦੀ ਹਾਜ਼ਰੀ ਦੇ ਕਾਰਨ ਘੁਲਣਾ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਦਿੰਦੀਆਂ ਹਨ। ਖੋਜਕਾਰਾਂ ਦੇ ਮੁਤਾਬਕ, ਇਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਮਰੰਮਤ ਡਿਮੈਨਸ਼ੀਆ ਨੂੰ ਅਲਜ਼ਾਇਮਰ ਵਿਚ ਤਬਦੀਲ ਹੋਣ ਤੋਂ ਰੋਕ ਸਕਦੀ ਹੈ।
ਜਮ੍ਹਾਂ ਹੋ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਜਹਰੀਲਾ ਪ੍ਰੋਟੀਨ : ਤੰਦਰੁਸਤ ਬਾਲਗ਼ਾਂ ਦੇ ਦਿਮਾਗ ਵਿਚ ਖੂਨ ਦੀਆਂ ਨਾੜੀਆਂ ਦੀ ਕੰਧ ਬੇਹੱਦ ਸਖਤ ਹੁੰਦੀ ਹੈ। ਇਸ ਦੇ ਚਲਦੇ ਕੋਈ ਬਾਹਰੀ ਹਿੱਸੇ ਦਿਮਾਗ ਦੇ ਹਿਸਿਆਂ ਵਿਚ ਨਹੀਂ ਜਾ ਪਾਂਦੇ। ਇਹ ‘ਬਲਡ – ਬਰੇਨ ਬੈਰਿਅਰ’ ਦੇ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਜਾਣੀ ਜਾਂਦੀਆਂ ਹਨ ਪਰ ਵੱਧਦੀ ਉਮਰ ਦੇ ਨਾਲ ਇਹ ਖੂਨ ਦੀਆਂ ਨਾੜੀਆਂ ਸਖ਼ਤ ਨਹੀਂ ਰਹਿੰਦੀ ਅਤੇ ਢਿੱਲੀ ਪੈਣ ਲਗਦੀਆਂ ਹਨ।  ਇਸ ਦੇ ਚਲਦੇ ਅਮਾਇਲਾਈਡ ਬੀਟਾ ਅਤੇ ਟਾ ਪ੍ਰੋਟੀਨ ਦਾ ਦਾਖਲ ਹੋਣਾ ਦਿਮਾਗ ਵਿਚ ਹੋਣ ਲਗਦਾ ਹੈ। ਇਹ ਪ੍ਰੋਟੀਨ ਨਾੜੀ ਸੈੱਲ ਨੂੰ ਚਿਕਣਾ ਅਤੇ ਕਮਜ਼ੋਰ ਕਰ ਦਿੰਦੇ ਹਨ, ਜੋ ਯਾਦਦਾਸ਼ਤ ਵਿਚ ਕਮੀ ਅਤੇ ਉਲਝਣ ਵਰਗੀ ਸਮੱਸਿਆਵਾਂ ਦਾ ਕਾਰਨ ਬਣ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਮਾਹਿਰਾਂ ਦੇ ਮੁਤਾਬਕ, ਜੇਕਰ ‘ਬਲਡ – ਬਰੇਨ ਬੈਰੀਅਰ’ ਠੀਕ ਤਰ੍ਹਾਂ ਨਾਲ ਕੰਮ ਨਹੀਂ ਕਰਦੇ ਤਾਂ ਨਾੜੀ ਸੈੱਲ ਦੇ ਨਸ਼ਟ ਹੋਣ ਦੀ ਸੰਭਾਵਨਾ ਜ਼ਿਆਦਾ ਰਹਿੰਦੀ ਹੈ। ਅਧਿਐਨ ਦੇ ਮੁਤਾਬਕ, ਨਾੜੀ ਸੈੱਲ ਵਿਚ ਨਿਕਾਸੀ ਦੱਸਦਾ ਹੈ ਕਿ ਇਹ ਨਾੜੀ ਸੈੱਲ ਨੂੰ ਜ਼ਰੂਰਤ ਦੇ ਮੁਤਾਬਕ ਪੋਸ਼ਣ ਅਤੇ ਖੂਨ ਦਾ ਵਹਾਅ ਨਹੀਂ ਦੇ ਪਾ ਰਹੇ। ਅਜਿਹੇ ਵਿਚ ਸੰਭਾਵਨਾ ਹੈ ਕਿ ਦਿਮਾਗ ਵਿਚ ਦੂਸ਼ਿਤ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੇ ਪ੍ਰੋਟੀਨ ਦਾ ਦਾਖਲ ਹੋ ਰਿਹਾ ਹੋ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *